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TANGAZO LA SERIKALI NA. 851 la tarehe 17/11/2023 
 

SHERIA YA NGUVU ZA ATOMU, 
(SURA YA 188) 

_________ 
 

KANUNI 
________ 

  
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70) 

 

KANUNI ZA KINGA YA MIONZI IONISHI NA ISIYO IONISHI ZA 
MWAKA 2023 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
Kanuni   Jina  

 
SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

MATAKWA YA KIUTAWALA  
   
4. Wajibu wa jumla. 
5. Wajibu ya kinga, usalama na ulinzi wa vyanzo vya mionzi.  
6. Wajibu wa Tume. 
7. Msamaha wa shughuli na vyanzo vya mionzi. 

 
 
 
 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

2 
 

SEHEMU YA TATU  
UTOAJI TAARIFA NA UIDHINISHAJI 

 
8. Matakwa ya utoaji taarifa. 
9. Matakwa ya idhini. 
10. Matakwa ya uidhinishaji wa huduma za kiufundi.  
11. Idhini na uainishaji wa fomu zote na Tume. 
12. Uhuishwaji wa idhini. 
13. Kubadilishwa, kusimamishwa na kufutwa kwa idhini. 
14. Usajili wa mtaalamu mwenye sifa anayefanya shughuli za mmuliko 

wa mionzi. 
15. Uhamishaji wa vyanzo vya mionzi, vyanzo vya kinyuklia, mabaki ya 

vyanzo vya mionzi na mabaki ya nishati ya kinyuklia. 
16.  Matukio na ajali. 
17.  Utoaji wa taarifa yatokeapo matukio au ajali. 
18. Utoaji wa taarifa. 
19. Uchunguzi na mrejesho wa uzoefu katika uendeshaji.  
20. Kibali cha utafiti. 
21. Utoaji ruhusa wa vyanzo vya mionzi. 

 

SEHEMU YA NNE   
MASHARTI YA KINGA YA MIONZI  

 

22. Uhalali wa shughuli za mionzi.  
23. Uboreshaji kinga na usalama wa mionzi.  
24. Dozi iliyobanwa. 
25. Ukomo wa dozi na kiwango cha utambuzi. 
26. Usimamizi wa kinga na usalama.  
27. Utamaduni wa usalama. 
28. Vigezo vya kibinadamu. 
 

SEHEMEU YA TANO  
UHAKIKI WA USALAMA  

 

29. Tathmnini za kiusalama. 
30. Ufuatiliaji na uhakiki wa utekelezaji wa masharti. 
31. Orodha ya viasili vya mionzi na kumbukumbu. 
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SEHEMEU YA SITA  
UPIGAJI PICHA KWA BINADAMU KWA MADHUMUNI TOFAUTI 

NA UCHUNGUZI WA MATIBABU, TIBA AU UTAFITI WA 
MATIBABU YA KIBAIOLOJIA 

 

32. Uhalalishaji wa shughuli za aina zozote za upigaji picha kwa 
binadamu kwa kutumia mionzi. 

33. Uboreshaji kinga na usalama wa mionzi.  
 

SEHEMU YA SABA 
MPANGO WA MAZINGIRA YA MMULIKO WA MIONZI 

 
34. Matakwa ya hali ya mmuliko uliopangwa. 
35. Mmuliko wa dharura. 
36. Mmuliko uliopo.  
37. Kuondolewa kutoka kwenye matakwa ya Kanuni hizi. 

 
(a) Mmuliko Mionzi Mahali pa Kazi 

 
38. Majukumu ya jumla. 
39. Kuainisha maeneo. 
40. Tathmini na kumbukumbu za mmuliko wa mionzi mahali pa kazi. 
41. Kanuni, taratibu na vifaa kinga binafsi vya kitaasisi. 
42. Ufatiliaji wa dozi mahala pa kazi. 
43. Uangalizi wa afya za wafanyakazi. 
44. Taarifa. 
45. Masharti ya kazi. 

 
(b) Mmuliko wa Mionzi ya Matibabu 

 
46. Wajibu wa jumla. 
47. Uhalali wa mmuliko wa mionzi ya kimatibabu. 
48. Kuboresha kinga ya mmuliko wa mionzi wa matibabu. 
49. Uhakiki. 
50. Upimaji wa dozi kwa wagonjwa. 
51. Viwango rejea vya uchunguzi.  
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52. Udhibiti ubora wa mmuliko wa mionzi wa matibabu. 
53. Dozi iliyobanwa. 
54. Wagonjwa, wajawazito au wanaonyonyesha. 
55. Kuruhusiwa mgonjwa baada ya tiba ya viasili vya mionzi. 
56. Mmuliko wa mionzi wa matibabu usiokusudiwa na ajali. 
57. Uchunguzi wa mmuliko wa mionzi wa matibabu usiokusudiwa na 

ajali. 
58. Mapitio ya kiradiolojia. 
59. Kumbukumbu za mmuliko wa mionzi wa matibabu. 

 
(c) Mmuliko wa Mionzi kwa Umma 

 
60. Wajibu wa jumla.  
61. Mmuliko kutoka kwenye vyanzo vingi vya mionzi.  
62. Udhibiti wa wageni. 
63. Vyanzo vya mionzi vya mnurisho wa nje. 
64. Udhibiti wa utoaji na uchafuzi wa viasili vya mionzi vinavyofikiwa 

na umma. 
65. Ufuatiliaji wa mmuliko wa mionzi wa umma.  
66. Bidhaa za mlaji. 
 

(d) Mmuliko wa Mionzi Uliopo 
 

67. Usimamizi wa hali ya mmuliko wa mionzi uliopo. 
68. Afua ya maeneo yenye masalia ya viasili vya mionzi. 
69. Ulinzi wa wafanyakazi wa dharura kwenye hali ya mmuliko wa 

mionzi wa dharura. 
 

SEHEMU YA NANE 
VIZALISHA MIONZI NA VYANZO VYA MIONZI 

 
70. Masharti ya jumla.  
71. Usanifu wa vizalisha mionzi na vyanzo vya mionzi. 
72. Ugavi na upatikanaji wa vyanzo vya mionzi. 
73. Uhifadhi wa vyanzo vya mionzi. 
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74. Uwajibikaji kwenye vyanzo vya mionzi. 
75. Usafirishaji nje ya nchi wa daraja la 1 na 2 la vyanzo vya mionzi. 
76. Uingizaji wa vyanzo vya mionzi daraja la 1 na 2 nchini. 
 

SEHEMU YA TISA 
USIMAMIZI WA MABAKI YA VYANZO VYA MIONZI 

 

77. Majukumu ya jumla. 
78. Kituo au shughuli za uhifadhi wa mabaki ya vyanzo vya mionzi. 
79. Uzalishaji, uainishaji na udhibiti wa mabaki ya mionzi. 
80. Udhibiti wa uzalishaji wa mabaki ya vyanzo vya mionzi. 
81. Kutumia tena na kurejelesha. 
82. Uachiliaji wa uchafu ugiligili wa mionzi. 
83. Mabaki ya mionzi ambayo hayafai kuachiliwa, kumwaga au 

kuondoshwa. 
84. Uainishaji na utenganishaji wa mabaki ya mionzi. 
85. Kuweka lebo kwenye chombo. 
86. Sehemu ya kuhifadhi mabaki ya mionzi. 
87. Kituo cha kuhifadhi cha muda mfupi. 
88. Ufungashaji wa mabaki ya mionzi. 
89. Uondoshaji wa viasili vya mionzi. 
90. Ukaguzi wa vyuma chakavu. 
91. Udhibiti ubora. 
92. Ulinzi wa nje wa mabaki ya mionzi. 
93. Fedha za kutosha. 
94. Ufungaji wa kituo na shughuli. 

 
SEHEMU YA KUMI 

MATAKWA KWA AJILI YA KUJIANDAA NA KUKABILIANA NA  
MAJANGA YA DHARURA 

 
95. Wajibu wa wamiliki wa leseni na waliosajiliwa. 
96. Maandalizi na makabiliano ya majanga ya dharura. 
97. Utekelezaji wa  ushuhulikiaji wa dharura. 
98. Kinga kwa wafanyakazi wa dharura kwenye hali ya mmuliko wa 

mionzi wa dharura. 
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
MASHARTI YA JUMLA 

 
99. Ushirikiano kati ya wamiliki wa leseni, waliosajiliwa, na 

wafanyakazi. 
100. Matakwa ya usafirishaji wa vyanzo vya mionzi.  
101. Kufutwa. 

 
____________ 

 
MAJEDWALI 
____________ 
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SHERIA YA NGUVU ZA ATOMU, 
(SURA YA 188) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70) 

 
KANUNI ZA KINGA YA MIONZI IONISHI NA ISIYO IONISHI ZA 

MWAKA 2023 
 

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA AWALI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Kinga 

ya Mionzi Ionishi na Isiyo Ionishi za Mwaka 2023. 
  
Matumizi   2.  Kanuni hizi zitatumika kwa- 
 (a) shughuli zinazohusisha kuasili, kutambulisha, 

kufanya, kusitisha au kusimamisha shughuli, 
uchimbaji wa madini, uziduaji, uchakataji, 
usanifu, utengenezaji, utafutaji wa eneo, ujenzi 
au mkusanyiko, ununuzi, uagizaji ndani ya nchi 
au usafirishaji nje ya nchi, usambazaji, 
utambuaji wa eneo, uanzishaji wa shughuli za 
mionzi, umiliki, utumiaji na uendeshaji, 
utunzaji au ukarabati, uuzaji, ukopaji, 
uazimishaji, ukodishaji au uhamishaji wa 
vyanzo vya mionzi; 

 (b) usitishaji wa shughuli ya mionzi, utenganishaji, 
usafirishaji, uhifadhi au utupaji wa viasili vya 
mionzi, vizalisha mionzi au vifaa vya mionzi 
katika matumizi; 

 (c) mionzi isiyo ionishi katika masafa ya kuanzia 
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Gigahezi 0 hadi 300; 
 (d) nyanja zote za mabaki ya mionzi, mabaki ya 

nishati ya nyuklia, vyanzo vya mionzi 
visivyotumika vilivyofungwa vitokanavyo na 
matumizi katika matibabu, viwanda na utafiti; 
na 

 (e) shughuli nyingine yoyote ya mionzi ambayo 
inaweza kuainishwa na Tume. 

  
Tafsiri  3.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “bidhaa ya leza” maana yake ni bidhaa yoyote 

iliyotengenezwa au mkusanyiko wa vipengele, 
vinavyohusisha, vinavyounganisha, au 
vinavyokusudiwa kuunganisha leza au mfumo wa 
leza, ambazo inatoa mionzi ya sumakuumeme; na 
leza au mfumo wa leza ambao unakusudiwa 
kutumika kama sehemu ya bidhaa za kielektroniki 
nayo itachukuliwa kama bidhaa ya leza; 

 “chanzo cha mionzi" maana yake ni zana, chombo, nyenzo 
au kitu chochote kinachoweza kutoa mionzi; 

 “chanzo cha mionzi kilichofunguliwa” maana yake ni 
chanzo cha mionzi ambacho viasili vya mionzi 
havijafungwa moja kwa moja katika kapsuli wala 
kufungwa kwa karibu na kipo katika hali yabisi; 

 “chanzo cha mionzi kilichofungwa” maana yake ni chanzo 
chenye viasili vya mionzi vilivyofungwa kwa 
uimara kwenye kitu kigumu kisichotoa mionzi 
kabisa, au kufungwa katika chombo chenye uimara 
wa kutosha kuzuia, katika hali ya matumizi ya 
kawaida, kusambaa kokote kwa viasili vya mionzi 
na uwezekano wowote wa uchafuzi; 

 “chombo” maana yake ni chombo ambamo mabaki ya 
mionzi yanawekwa kwa ajili ya ushughulikiaji, 
usafirishaji, uhifadhi au utupaji wa baadae; pia ni 
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kizuizi cha nje kinachokinga mabaki ya mionzi 
yasiingiliwe kutoka nje; 

 “daktari aliyeandika matibabu” maana yake ni mtaalamu 
wa tiba ambaye, kwa mujibu wa matakwa ya 
kitaifa, anaweza kuwaandikia watu kwenda kwa 
daktari wa kiradiolojia kwa ajili ya mmuliko wa 
mionzi wa matibabu; 

 “daktari wa kiradiolojia” maana yake ni mtaalamu wa afya 
aliye na elimu ya ubobezi na mafunzo ya matumizi 
ya matibabu ya mionzi, ambaye ana weledi wa 
kutekeleza kwa kujitegemea au kusimamia taratibu 
zinazohusisha mmuliko wa mionzi wa matibabu 
katika ubobezi husika; 

 “dozi” maana yake ni kipimo cha mionzi iliyoingia au 
iliyosharabiwa kwenye kitu kilichokusudiwa; 

 “dozi iliyobanwa” maana yake ni dozi kwa mtu 
inayotarajiwa na ya kiwango kinachohusiana na 
chanzo cha mionzi ambacho kinatumia katika hali 
ya mmuliko wa mionzi uliopangwa kama hali ya 
kufaa zaidi katika kinga na usalama wa chanzo cha 
mionzi, na ambacho kinatumika kama mpaka 
katika kufafanua safu ya machaguo katika hali ya 
kufaa zaidi; 

 “fantomu” maana yake ni umbo la mfano linaloonekana 
lenye malighafi sawa na tishu inayotumika kuiga 
mwili wa binadamu katika kipimo cha dozi cha 
majaribio; 

 “hali ya mmuliko wa mionzi uliopo” maana yake  ni hali 
ambayo tayari ipo wakati ambapo maamuzi juu ya 
udhibiti yanayopaswa kuchukuliwa, ikijumuisha 
mionzi ya asili iliyopo mahali na masalia ya mionzi 
kutoka katika shughuli zilizopita ambazo 
ziliendeshwa nje ya matakwa ya udhibiti;    

 “huduma za ufundi” inajumuisha huduma za upimaji dozi 
kwa wafanyakazi, watu na huduma za ufuatiliaji 
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wa dozi mahali pa kazi, huduma za uhakiki wa 
mionzi, huduma za ufuatiliaji wa dozi kwenye 
mazingira, vipimo vya uchunguzi wa radio, 
ukarabati na matengenezo ya vifaa vya kinyuklia 
na huduma nyingine zozote zinazohusiana kama 
zilivyobainishwa na Tume; 

 “kifaa” maana yake ni bidhaa iliyotengenezwa 
inayozalisha mionzi;   

 “kifaa cha mionzi” maana yake ni bidhaa iliyotengenezwa 
inayotoa mionzi;  

 “kituo cha usimamizi wa mabaki ya mionzi” maana yake 
ni ni kituo kilichosanifiwa kushughulikia, 
kuchakata, kukondisheni, kuhifadhi au kutupa 
moja kwa moja mabaki ya mionzi;   

 “kiwango rejewa” maana yake ni kiwango cha mmuliko 
wa mionzi kilichotolewa kwa madhumuni ya 
kutathmini mmuliko wa mionzi kwa vitendo  ili 
kubaini iwapo vizuizi vya msingi vina uwezekano 
wa kuzidishwa; 

 “kizalisha mionzi” maana yake ni kifaa chenye uwezo wa 
kuzalisha mionzi ionishi na mionzi isiyo ionishi 
ikijumuisha vifaa vya upigaji picha wa mawimbi, 
upigaji picha kwa mwangwi wa sumaku (MRI), 
vifaa vya daraja la 4 vya leza, transmita za redio, 
stesheni za rada, vituo vya mawasiliano, vifaa vya 
eksirei, na vifaa vingine vyovyote vya asili sawa 
vinavyoweza kutumika kwa ajili ya kisayansi, 
viwandani, mawasiliano au madhumuni ya 
matibabu; 

  “kizuizi” maana yake ni njia au kitu chenye muundo 
unaoonekana ambacho kimesanifiwa ili kuzuia 
mtawanyiko wa viasili vya mionzi; 

 “kukondisheni” maana yake ni kuandaa vyanzo vya 
mionzi visivyotumika au vifungashio vya mabaki 
ya mionzi kwa lengo la kuviweka kwenye muundo 
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wenye kinga na salama kwa ajili ya ushughulikiaji, 
usafirishaji, uhifadhi au utupaji; 

 “mabaki ya mionzi" maana yake ni vitu ambavyo vina au 
vimechafuliwa na vyanzo vya mionzi katika 
ukolevu au nguvumionzi kubwa zaidi ya viwango 
vilivyosamehewa kama vilivyoweka na Tume na 
ambavyo hakuna matumizi yanayotarajiwa;  

 “mabaki ya nishati ya nyuklia” maana yake ni nishati ya 
nyuklia iliyotolewa kwenye kinu kufuatia 
mnururisho, ambao hauwezi kutumika kwa 
muundo wake uliopo kwa sababu ya kuisha kwa 
viasili vya atomu vyenye kupasuka, mjengeko wa 
sumu au uharibifu wa mionzi; 

 “mfanyakazi” maana yake ni mwajiriwa anayefanya kazi, 
kama wa muda wote, wa muda mfupi au wa muda, 
kwa mwajiri na ambaye ana haki na majukumu 
zinazotambuliwa kuhusiana na kinga ya mionzi 
kwa wafanyakazi; 

 “mionzi” inajumuisha mionzi ionishi na mionzi isiyo 
ionishi; 

 “mionzi ya leza” maana yake ni mionzi yote ya 
sumakuumeme inayotolewa na bidhaa za leza au 
vyanzo vya leza ndani ya masafa ya spektramu 
kama ambayo hutolewa kutokana na utoaji 
unaodhibitiwa unaochochewa au ambayo inaweza 
kutambulika kwa mionzi inayotolewa kupitia 
sehemu ya kupenyeza ifaayo na ndani ya pembe 
dhabiti ifaayo ya kukubalika; 

 “mmuliko wa mionzi mahali pa kazi” maana yake ni 
mmuliko wa mionzi unaompata mfanyakazi wakati 
wa kutekeleza kazi yake; 

 “mpango wa usalama” maana yake ni mkusanyiko wa hoja 
na ushahidi ili kuonyesha usalama wa kituo au 
shughuli; 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

12 
 

Sura ya 188 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Nguvu za Atomu;  
 “Tume” maana yake ni Tume ya Nguvu za Atomu 

Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 5; 
 “uchakataji” maana yake ni mchakato  na njia za 

kubadilisha tabia ya mabaki ya mionzi kupitia 
upunguzaji wa ukubwa, uondoaji wa viasili vya 
mionzi kutoka kwenye mabaki ya mionzi au 
kubadilisha muundo kwa lengo la faida za usalama 
na uchumi; 

 “udhibiti ubora” maana yake ni hatua zote zilizopangwa na 
za utaratibu zinazohitajika ili kutoa imani ya 
kutosha kwamba bidhaa, mchakato au huduma 
itakidhi matakwa yaliyotolewa ya ubora, kwa 
mfano yale yaliyoainishwa katika leseni; 

 “ufuatiliaji” maana yake ni ufuatiliaji wa mmuliko wa 
mionzi kwa binadamu au ufuatiliaji wa chanzo 
kinachotoa mionzi; 

 “uhifadhi” maana yake ni kuweka mabaki ya nishati ya 
nyuklia au mabaki ya mionzi katika kituo 
kilichoidhinishwa na Tume kinachowezesha 
kutotoka kwake, kwa nia ya kukitoa tena; 

 “ukomo wa mmuliko wa mionzi” maana yake ni ukomo 
wa juu uliowekwa kwa mmuliko wa mionzi wa 
binadamu kwa ajili ya kinga dhidi ya athari za 
kifiziolojia ambazo katika hali ya kawaida 
zinahusiana na mmuliko wa mionzi, na ukumo huo 
wa mmuliko haukusudiwi kutoa kinga dhidi ya 
athari zingine zinazotokana na wasiwasi wa 
mmuliko huo wa mionzi; 

 “ulinzi” maana yake ni uzuiaji wa, ugunduzi wa, na 
kukabiliana na, uhalifu au vitendo vya kukusudia 
visivyoidhinishwa vinavyohusisha au kuelekezwa 
kwenye viasili vya kinyuklia, viasili vingine vya 
mionzi, vituo au shughuli zinazohusiana; 

 “umma” maana yake ni watu wote bila kujumuisha 
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wafanyakazi, wanajeshi au mgonjwa aliye chini ya 
uangalizi wa kimatibabu, na inajumuisha watu wa 
rika zote, na wenye hali tofauti za kiafya, na hasa 
makundi au watu binafsi walio hatarini kama vile 
walio dhaifu, wazee, wafanyakazi wajawazito, 
watoto wachanga na watoto wadogo;  

 “umwagaji” maana yake ni kutolewa moja kwa moja kwa 
ugiligili mchafu kwenda kwenye mazingira kwa 
mtawanyiko unaoufuata; 

 “usimamizi wa mabaki ya mionzi” maana yake ni shughuli 
zote, za utawala na uendeshaji, ambazo 
zinahusiana na ushughulikiaji, uchakataji wa kabla, 
uchakataji, ukondishaji, usafirishaji, uhifadhi na 
utupaji wa mabaki ya mionzi; 

 “usimikaji” maana yake ni kupandikiza au kufunga vifaa 
mahali au kuviweka vifaa kwa pamoja 
vinavyojumuisha vyanzo vya mionzi;  

 "utamaduni wa usalama" maana yake ni mkusanyiko wa 
tabia na mitazamo katika taasisi na watu binafsi 
ambayo inahakikisha kwamba, kama kipaumbele 
kikuu, masuala ya kinga na usalama yanapata 
uangalizi unaothibitishwa na umuhimu wake; 

 “utoaji ruhusa” maana yake ni uondoaji wa viasili vya 
mionzi au vifaa vyenye mionzi ndani ya shughuli 
zilizoidhinishwa kutoka kwenye udhibiti wa Tume; 

 “vifungashio vya mabaki ya mionzi” maana yake ni kifaa 
cha ukondishaji ambacho kinajumuisha muundo 
wa mabaki ya mionzi, chombo au vyombo 
vyovyote na vizuizi vya ndani kama vile malighafi 
na kingo zinazofyonza, zilizoandaliwa kwa mujibu 
wa matakwa ya ushughulikiaji, usafirishaji, 
uhifadhi au utupaji; na 

 “viwango vya ruhusa” maana yake ni viwango 
vilivyowekwa na Tume na kuelezewa kwa kutumia 
ukolevu wa nguvumionzi au jumla ya ukolevu wa 
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nguvumionzi, katika au chini ya kiwango 
kitakachowezesha  chanzo cha mionzi husika 
kutolewa kutoka kwenye udhibiti wa Tume. 

  
SEHEMU YA PILI 

MATAKWA YA KIUTAWALA 
  
Wajibu wa 
jumla 

 4. Mtu hatajishughulisha na vitendo, ambavyo 
vinahusiana na shughuli za mionzi, vizalisha mionzi, 
mabaki ya mionzi, isipokuwa amefuata matakwa ya 
Kanuni hizi. 

  
Wajibu ya 
kinga, 
usalama na 
ulinzi wa 
vyanzo vya 
mionzi 

 5.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
anayewajibika na kituo au shughuli za mionzi ambazo 
zinasababisha vihatarishi vya mionzi atakuwa na wajibu 
mkuu wa kinga, usalama na ulinzi. 

  (2) Wahusika wanaohusika na kinga, usalama na 
ulinzi ni- 

 (a) wamiliki wa leseni au waliosajiliwa, mtu au 
taasisi inayowajibika kwa ajili ya vituo na 
shughuli za mionzi; 

(b) waajiri, kuhusiana na mmuliko wa mionzi kwa 
wafanyakazi; 

(c) madakatari wa kiradiolojia, kuhusiana na 
mmuliko wa mionzi kimatibabu; 

(d) watu au taasisi zilizoteuliwa kujishughulisha na 
mmuliko wa mionzi katika hali ya dharura au 
hali ya mmuliko wa mionzi iliyopo. 

  (3) Wahusika wengine ambao wana wajibu 
ulioainishwa kuhusiana na kinga, usalama na ulinzi 
wanajumuisha: 

 (a) wagavi wa vyanzo vya mionzi, watoa huduma 
za vifaa na programu za kompyuta, na watoa 
huduma za bidhaa za watumiaji; 

(b) maafisa wa kinga za mionzi; 
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(c) madaktari wanaoandika matibabu; 
(d) wanafikizia wa matibabu; 
(e) wateknolojia wa matibabu ya mionzi; 

 (f) wafanyakazi wenye sifa au mhusika mwingine 
yeyote ambaye mhusika mkuu amempa wajibu 
mahususi; 

(g) wafanyakazi tofauti na wafanyakazi 
walioorodheshwa katika kanuni; na 

(h) watekelezaji wa sheria na mamlaka nyingine 
zinazohusika za udhibiti. 

  (4) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatumia 
hatua kwa ajili ya kinga na usalama ambazo zinalingana 
na vihatarishui vya mionzi vinavyohusiana na hali ya 
mmuliko wa mionzi. 

  (5) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa, utekelezaji wa programu za kinga, usalama na ulinzi 
unajumuisha yafuatayo: 

 (a) hatua na rasilimali ambazo ni mhimu kufikia 
malengo kwa ajili ya kinga na usalama 
vimebainishwa na vimetolewa ipasavyo; 

(b) mapitio ya mara kwa mara kwa ajili ya 
kutathmini ufanisi wake na mwendelezo wake 
wa kukidhi malengo; 

(c) mapungufu au dosari zilizotambuliwa 
zinarekebishwa na hatua zinachukuliwa kuzuia 
kutokea tena; 

(d) mipangilio iliyofanywa ya kushauriana na 
wahusika wanye maslahi; 

  
(e) uhifadhi na utunzaji wa kumbukumbu. 

  (6) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa wafanyakazi wote wanaojihusisha na shughuli 
husika kwenye kinga, usalama na ulinzi wana sifa, elimu 
na mafunzo sahihi. 

  
Wajibu wa  6.  Tume- 
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Tume 
 (a) itapitia programu za ufuatiliaji za 

waliosajiliwa na wamiliki wa leseni; 
 (b) itapitia mara kwa mara taarifa za mmuliko wa 

mionzi kwa wafanyakazi na umma 
ikijumuisha matokeo ya programu za 
ufuatiliaji na tathmini ya dozi zilizowasilishwa 
na aliyesajiliwa na mmiliki wa leseni; 

 (c) itatoa taarifa za kumbukumbu za mmuliko wa 
mionzi zilizotunzwa na matokeo ya tathmini 
za dozi kutoka katika mmuliko wa mionzi kwa 
wafanyakazi; 

 (d) itaidhinisha nyaraka zinazoelezea hali inayofaa 
kabisa ya kinga na usalama; 

 (e) itaanzisha programu kwa ajili ya kusimamia, 
kudhibiti na kuweka kumbukumbu za dozi 
zilizopokelewa na wafanyakazi wa dharura 
wakati wa dharura, ambazo zitatekelezwa na 
taasisi na waajiri wanaokabiliana na majanga; 

 (f) itaanzisha viwango rejewa kwa ajili ya 
mlipuko unaosababishwa na viasili vya mionzi 
katika bidhaa; 

 (g) itahakikisha ukomo wa dozi na viwango 
rejewa vilivyoainishwa katika Majedwali ya 
Pili na Nane ya Kanuni hizi kwa ajili ya 
mmuliko wa mionzi kwa umma vinafuatwa; 

 (h) itaidhinisha dozi iliyobanwa kwenye dozi na 
vihatarishi kwa kushauriana na vyombo vya 
kitaalamu kama inafaa, au itaanzisha au 
kuidhinisha mchakato wa kuanzisha dozi 
iliyobanwa, itakayotumika katika hali inayofaa 
kwa kinga na usalama;  

 (i) itatoa taarifa ya viwango vya mmuliko wa 
radoni wa ndani na vihatarishi vya afya 
vinavyohusiana;  

(j) itatekeleza mpango kazi kwa ajili ya kudhibiti 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

17 
 

mmuliko kwa umma uliosababishwa na 
mmuliko wa radoni wa ndani;  

 (k) itatathmini ufanisi wa hatua zilizopangwa na 
kutekelezwa; 

 (l) itapitia na kuidhinisha programu za ufuatiliaji 
kwa aliyesajiliwa na mmiliki wa leseni; 

(m) itaweka utaratibu wa kuwa na programu huru 
ya ufuatiliaji; 

 (n) itaweka utaratibu wa kutunza kumbukumbu za 
uachiliaji wa vyanzo vya mionzi, matokeo ya 
programu za ufuatiliaji wa dozi na tathmini za 
mmuliko wa mionzi kwa umma; 

(o) itahakiki iwapo shughuli zilizoidhinishwa kwa 
matakwa ya udhibiti ya mmuliko wa mionzi 
kwa umma yanafuatwa; 

(p) itatunza kumbukumbu za matokeo kutoka 
kwenye chanzo cha ufuatiliaji, programu za 
ufuatiliaji wa dozi kwenye mazingira na 
tathmini za dozi kutoka katika mmuliko wa 
mionzi kwa umma; 

 (q) itaanzisha na kutoa taarifa ya viwango vya 
radoni wa ndani na vihatarishi vya afya 
vinavyohusiana; 

 (r) itaainisha misingi ya jumla kwa ajili ya 
mikakati ya kinga kwa ajili ya kupunguza 
mmuliko wa mionzi wakati wa hatua za afua 
na kinga zilizobainishwa; 

 (s) itapanga tathmini za hatua za afua na hatua za 
kinga zilizopo kwa ajili ya kufikia malengo; 

 (t) itagawa majukumu kwa ajili ya kuanzisha na 
kutekeleza mikakati ya kinga kwa wasajiliwa, 
wamiliki wa leseni na wahusika wengine 
wanaojihusisha katika utekelezaji wa hatua za 
afua na hatua za kinga; 

 (u) itaainisha hali ya mmuliko wa mionzi ambao 
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unajumuisha mawanda ya hali ya mmuliko wa 
mionzi iliyopo; 

 (v) itaanzisha mikakati ya kinga kwa ajili ya hali 
ya mmuliko wa mionzi uliopo ambayo 
inajumuisha malengo ya kufikiwa kwa njia ya 
kinga na viwango rejea vinavyofaa;   

 (w) itatoa ushirikishwaji wa wahusika wenye 
maslahi katika maamuzi kuhusiana na 
maendeleo na utekelezaji  wa mikakati ya 
kinga; 

 (x) itapitia mara kwa mara, viwango rejewa 
kuhakikisha kuwa vinaendelea kufaa katika 
mazingira yaliyopo; 

 (y) itahakikisha kuwa mikakati ya ulinzi kwa ajili 
ya usimamizi wa hali ya mlipuko uliopo 
inaanzishwa na inalingana na hatari ya mionzi  
inayohusishwa na hali ya mlipuko iliyopo; na 

 (z) itahakikisha kuwa mikakati ya usimamizi wa 
mabaki ya mionzi inawekwa ili 
kujishughulisha na mabaki yoyote 
yanayoweza kuzalishwa kutoka kwenye hatua 
za afua na utolewaji wa mikakati hiyo 
inafanywa katika mfumo kwa ajili ya kinga na 
usalama. 

  
Msamaha wa 
shughuli na 
vyanzo vya 
mionzi 

 7.-(1) Shughuli na vyanzo vya mionzi katika 
shughuli vinaweza kusamehewa katika matakwa mahususi 
kama yalivyowekwa katika Kanuni hizi ikizingatiwa 
kwamba vinafuata vigezo vya msamaha vilivyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  (2) Misamaha haitatolewa kwa shughuli ambazo 
hazijahalalishwa kama zilivyoainishwa katika Kanuni hizi. 

  (3) Shughuli na vyanzo vya mionzi katika shughuli 
vifuatavyo vitasamehewa kutoka katika matakwa maalum 
ya usalama, ikijumuisha matakwa ya utoaji taarifa, usajili 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

19 
 

au leseni kama yalivyowekwa katika Kanuni hizi: 
 (a) vyanzo vya mionzi katika kiasi cha wastani 

ambacho jumla ya nguvumionzi ya 
kiasilimionzi husika kilichopo katika majengo 
kwa wakati husika au ukolevu wa nguvumionzi 
wake hautazidi viwango vya msamaha 
vinavyotumika vilivyoainishwa katika Jedwali 
la Kwanza la Kanuni hizi;  

(b) vyanzo vya mionzi katika kiasi kikubwa 
ambavyo ukolevu wa nguvumionzi wa 
kiasilimionzi chenye asili ya kutengenezwa 
kilichotumika kwenye shughuli hakizidi 
kiwango kilichoweka kwenye Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi; 

 (c) upigaji picha wa sumaku isipokuwa upigaji 
picha wa sumaku kwa wagonjwa wa sekta ya 
afya; 

 (d) shughuli za mionzi isiyo ionishi ambazo 
zinahusiha vifaa vinavyotoa mionzi yenye 
sumakuumeme katika miale ya atravioleti, 
vyanzo vya leza katika spektramu husika, 
mionzi ya infraredi, mionzi ya masafa ya redio 
katika uwanda wa spektramu ya milimita 1 
hadi kilomita 1000 zitasamehewa katika 
Kanuni hizi kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Tisa la Kanuni hizi. 

  

SEHEMU YA TATU 
UTOAJI TAARIFA NA UIDHINISHAJI 

  
Matakwa ya 
utoaji taarifa 

 8.-(1) Mtu anayekusudia kuchukua hatua yoyote 
iliyoainishwa katika Kanuni hizi atawasilisha taarifa kwa 
Tume kwa namna iliyoainishwa na Tume. 

  (2) Baada ya kupokea taarifa kama ilivyoainishwa 
katika kanuni ndogo ya (1) Tume itamjulisha mtu kama 
hatua zinahitaji uidhinishwaji. 
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Masharti ya 
idhini 

 9.-(1) Mtu anayekusudia kufanya shughuli zozote 
zilizoainishwa katika Kanuni hizi ataomba idhini kwa 
Tume kwa njia ya usajili au leseni. 

  (2) Mtu anayeomba idhini- 
 (a) atawasilisha fomu ya maombi kama 

ilivyoainishwa na Tume na nyaraka muhimu 
zinazoambatana na maombi kama 
inavyohitajika katika fomu; 

 (b) atatathmini asili, uwezekano na ukubwa wa 
mmuliko wa mionzi unaotarajiwa unaotokana 
na chanzo cha mionzi na kuchuka hatua kwa 
ajili ya kinga, usalama na ulinzi; 

 (c) atawasailisha mpango ya usalama na ulinzi wa 
mionzi; 

 (d) atawasilisha tathmini inayotarajiwa inayofaa 
iliyofanywa kwa ajili ya matokeo ya 
kiradiolojia ya kimazingira, kulingana na hatari 
za mionzi zinazohusiana na kituo au shughuli 
za mionzi; 

 (e) atatoa sifa katika kinga ya mionzi kwa watu 
watakaoshughulika na vyanzo vya mionzi; 

 (f) atawasilisha ripoti ya taarifa na ushauri kwa 
umma na wahusika wengine wenye maslahi 
ambao wataathirika na vifaa au shughuli za 
mionzi; 

TS. Na.  
478J la 2022 

(g) atalipa ada ya leseni kama ilivyoainishwa 
katika Kanuni za Ada na Tozo za Nguvu za 
Atomu za Mwaka 2022. 

  (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2) 
maombi ya uidhinishwaji ya usimamiaji wa mabaki ya 
mionzi au kituo cha uhifadhi  cha muda cha vyanzo vya 
mionzi yataainisha yafuatayo: 

 (a) kiasi, aina na sifa za mabaki ya mionzi, mabaki 
ya nishati ya nyuklia au vyanzo vya mionzi 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

21 
 

vilivyofungwa visivyotumika (DSRS) 
vitakavyosimamiwa; 

(b) mapendekezo ya uendeshaji wa vifaa au 
shughuli na vifaa vya usimamizi wa mabaki ya 
mionzi, mabaki ya nishati ya nyuklia au 
Vyanzo vya Mionzi Vilivyofungwa 
Visivyotumika (DSRS); 

(c) suala la usalama; 
 (d) mapendekezo ya sehemu ya mwisho  ya utupaji 

wa mabaki ya mionzi, mabaki ya nishati ya 
nyuklia au vyanzo vya mionzi vilivyofungwa 
visivyotumika; 

(e) mapendekezo ya mfumo wa utunzaji 
kumbukumbu; 

(f) mipango ya  dharura ikitokea dharura; 
(g) mapendekezo ya uondoshaji na ufuatiliaji wa 

mazingira; na 
(h) taarifa nyingine ambazo Tume inaweza kuona 

ni muhimu. 
  (4) Maombi ya uidhinishwaji yanayohusisha Kundi 

la kwanza mpaka la tano la vyanzo vya mionzi litaainisha 
mpangilio  wa usimamizi salama wa vyanzo vya mionzi, 
ikijumuisha tamko la uwezo wa kifedha na masharti ya 
kurudisha vyanzo vya mionzi katika nchi vilikotoka mara 
vitakapokuwa havitumiki. 

 
 
 
 
 
 
TS. Na.  
478J la 2022 

 (5) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa ataomba 
kuidhinishwa kwa usafirishaji wa Kundi la kwanza mpaka 
la tano la vyanzo vya mionzi, madini yaliyo na vyanzo vya 
mionzi, nishati ya nyuklia na viasili vya mionzi 
vinavyotokana na asili ndani ya nchi au vinavyopitia ndani 
ya Tanzania na kulipa ada kwa mujibu wa Kanuni za Ada 
na Tozo za Nguvu za Atomu za Mwaka 2022. 

  (6) Tume inaweza kuweka masharti au mipaka 
katika idhini na maombi kama itakavyoona inafaa au ni 
muhimu katika masuala mahususi yoyote. 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

22 
 

Matakwa ya 
uidhinishaji 
wa huduma 
za kiufundi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
TS. Na.  
478J la 2022 

 10.-(1) Mtu anayekusudia kufanya huduma zozote 
za kiufundi zilizoainishwa katika Kanuni hizi ataomba 
kwa Tume kuidhinishwa kwa usajili au leseni. 
 (2) Mtu anayeomba uidhinishwaji kwa ajili ya 
huduma za kiufundi- 

(a) atawasilisha fomu ya maombi na nyaraka 
muhimu kama ilivyoainishwa na Tume; 

(b) atatathmini asili, uwezekano na ukubwa wa 
mmuliko unaotarajiwa uliosababishwa na 
chanzo cha mionzi na kuchuka hatua kwa ajili ya 
kinga, usalama na ulinzi; 

(c) atawasilisha mpango kwa ajili ya usalama, kinga 
ya mionzi, usimamizi wa mabaki ya mionzi au 
ulinzi kulingana na aina ya shughuli; 

(d) atatoa cheti katika kinga ya mionzi kutoka taasisi 
inayotambulika ya watu ambao wanatoa huduma 
za kiufundi; na 

(e) atalipa ada ya leseni kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni za Ada na Tozo za Nguvu za Atomu za 
Mwaka 2022.  

  
Idhini na 
uainishaji wa 
fomu zote 
wa Tume 
 

 11.-(1) Pale ambapo Tume imejiridhirisha kuwa 
mwombaji amezingatia masharti yaliyoainishwa chini ya 
kanuni ya 9, Tume itatoa uidhinishwaji kama ifuatavyo: 

 (a) ikiwa ni uidhinishwaji wa kuingiza ndani ya 
nchi, au kutoa nje ya nchi na usafirishaji wa 
vyanzo vya mionzi uhalali wake hautazidi miezi 
kumi na miwili;   

 (b) ikiwa ni uidhinishwaji wa kutumia au kumiliki 
chanzo cha mionzi na majengo ya mionzi uhalali 
kwa ajili ya uidhinishwaji utakuwa kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha;  

 (c) ikiwa ni uidhinishwaji wa kutumia, kumiliki, 
kutengeneza, kusafirisha, kuingiza ndani ya 
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nchi, kutoa ndani ya nchi, kutupa, kuzalisha, 
utengenezaji wa bidhaa, usambazaji wa bidhaa, 
utunzaji, uziduaji wa vifaa vyovyote vilivyo na 
viasili vya mionzi vinavyotokana na asili na 
shughuli nyingine zinazohusiana kama 
itakavyoainishwa na Tume na watoaji wa 
huduma za kiufundi, uhalali kwa ajili ya 
uidhinishwaji utakuwa kwa miaka mitatu; 

 (d) ikiwa ni uidhinishwaji wa madini ya mionzo 
inayoratajiwa utafutaji wa eneo  na ujenzi wa 
uchimbaji wa eneo la madini au kituo cha 
kuchakatia madini, ujenzi wa uchimbaji wa eneo 
la madini yenye viasili vya mionzi au eneo la 
kuchakatia madini yenye viasili vya mionzi, 
usafirishaji wa madini yenye ukolevu wa viasili 
vya mionzi, kusitisha uchimbaji au kituo cha 
uchakataji wa madini yenye viasili vya mionzi, 
uhalali wa uidhinishwaji utakuwa kama 
ilivyoainishwa katika leseni ya madini 
inayotolewa na Wizara yenye dhamana na 
masuala ya madini. 

  (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa masharti ya 
Kanuni hizi, Tume inaweza kuainisha fomu zote 
zinazohusiana na maombi, utoaji wa taarifa na idhini 
iliyotolewa chini ya Kanuni hizi. 

  
Uhuishwaji 
wa  idhini 

 12. Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa anaweza 
kuomba kuhuisha uidhinishwaji wa leseni miezi mitatu 
kabla ya kumalizika kwa tarehe ya leseni. 

   
Kubadilishw
a, 
kusimamish
wa na 
kufutwa kwa 
idhini  

 13.-(1) Tume inaweza kurekebisha, kusimamisha 
au kufuta uidhinishwaji endapo Tume- 

(a) imegundua kuna  hatari ya afya, usalama au 
kutokuzingatiwa kwa matakwa yanayohitajika; 

(b) itapokea maombi kwa ajili ya urekebishaji 
kutoka kwa mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa  
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  (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa anaweza 
kuomba idhini kwa ajili ya urekebishaji kama 
ilivyoainishwa katika kanuni ya 8.  

  
Usajili wa 
mtaalamu 
mwenye sifa 
anayefanya 
shughuli za 
mmuliko wa 
mionzi 
 
 

 14.-(1) Kila mfanyakazi mwenye sifa au mtaalamu 
anayekusudia- 

(a) kutoa mionzi kwa mtu kwa madhumuni ya 
uchunguzi au matibabu ya ugonjwa; au  

(b) kusimika, kuendesha, kushughulikia, kutunza, 
kukarabati vyanzo vya mionzi au vifaa vya 
mionzi,  

atasajiliwa au atapewa leseni na Tume. 
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 
(1), mfanyakazi mwenye sifa au mtaalamu- 

 
 
 
TS. Na.  
478J la 2022 

(a) atawasilisha kwa Tume fomu ya maombi kama 
Tume ilivyoainisha;   

(b) atalipia maombi ya ada ya leseni kama 
ilivyoainishwa kwenye Kanuni za Ada na Tozo 
za Nguvu za Atomu za Mwaka 2022; 

(c) atawasilisha cheti cha mafunzo ya kinga ya 
mionzi  kutoka chuo kinachotambulika. 

  (3) Uidhinishwaji kwa ajili ya mfanyakazi mwenye 
sifa au mtaalamu utakuwa halali kwa kipindi cha miaka 
mitano. 

  (4) Mtu anayehalalisha mmuliko wa matibabu kwa 
mgonjwa kwa ajili ya uchunguzi au tiba atakuwa ni tabibu 
au mganga wa meno. 

  
Uhamisha
ji wa 
vyanzo 
vya 
mionzi, 
vyanzo 
vya 
kinyuklia, 
mabaki ya 
vyanzo 

 15.-(1) Endapo mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
ataamua kuhamisha vyanzo vya mionzi, vyanzo vya 
mionzi visivyotumika kusimamiwa, mabaki ya nishati ya 
nyuklia na vyanzo vya nyuklia kwa mtu mwingine yeyote, 
mmiliki huyo wa leseni au aliyesajiliwa atapata 
uidhinishwaji toka kwa Tume kabla ya uhamishwaji. 
 (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha 
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vya 
mionzi na 
mabaki ya 
nishati ya 
kinyuklia 
 

kuwa mtu ambaye vyanzo vya mionzi, vyanzo vya mionzi 
visivyotumika kusimamiwa, mabaki ya nishati ya nyuklia 
na vyanzo vya nyuklia vinahamishiwa kwake ana leseni au 
usajili halali. 

  
Matukio na 
ajali 

 16. Katika mazingira ya hatari au ajali mmiliki wa 
leseni au aliyesajiliwa-  

 (a) atachunguza hatari au ajali na mazingira na 
matokeo yalisabisha ajali au hatari hiyo; 

 (b) atachukua hatua stahiki kuzuia na kurudisha 
mazingira katika hali ya awali;  

 (c) atachukua hatua yoyote nyingine muhimu 
kama inavyohitajika katika Kanuni hizi. 

  
Utoaji wa 
taarifa 
yatokeapo 
matukio au 
ajali 

 17.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa- 
(a) ataiarifu Tume kwa namna ya uharaka inayofaa 

kama vile simu, nukushi barua pepe mara moja 
kuhusu tukio lolote la ukomo wa dozi au 
kiwango cha rejea kilichozidi;  

(b) ataarifu Tume kwa simu, nukushi barua pepe 
ndani ya masaa ishirini na nne baada ya 
kugundua mmuliko wa kimatibabu 
usiokusudiwa au ajali; 

 (c) atawasilisha kwa Tume ndani ya siku thelathini 
baada ya kugundua mmuliko wa kimatibabu 
usiokusudiwa au ajali taarifa ya maandishi 
inayoelezea-  

 (i) sababu ya kugundua mmuliko wa 
kimatibabu usiokusudiwa au ajali na 
inajumuisha taarifa ya dozi, hatua za 
marekebisho, hatua zilizochukuliwa 
kuzuia, au zitakazochukuliwa na taarifa 
yoyote muhimu inayohusika; 

 (ii) muhtasari wa ufuatiliaji wa matokeo ya 
mmuliko wa mionzi kwa umma katika 
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vipindi vilivyoidhinishwa; 
 (iii) kuondoa mabaki ya mionzi katika 

mazingira katika vipindi vilivyoainishwa 
kwenye leseni na kutoa taarifa haraka ya 
uondoaji wowote uliozidi ukomo 
ulioidhinishwa; na 

 (iv) kuachiliwa kokote kwa vyanzo vya 
mionzi kwenye mazingira zaidi ya vigezo 
vya ruhusa vilivyoainishwa kwenye 
Kanuni hizi; 

 (d) ataijulisha Tume haraka matokeo yoyote yasiyo 
ya kawaida ambayo yanapelekea au 
yanayoweza kupelekea kuongezeka mmuliko 
wa mionzi kwa umma. 

  (2) Kwa nyongea ya taarifa ya usalama wa mionzi 
mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atatoa taarifa kwa Tume 
na kituo cha polisi ndani ya masaa ishirini na nne kuhusu- 

(a) upotevu wa udhibiti juu ya chanzo cha mionzi; 
(b) kuingia bila idhini kwenye, au matumizi 

yasiyoidhinishwa ya, chanzo cha mionzi;  
(c) ugunduzi wa chanzo cha mionzi kisichokuwa 

na udhibiti; na 
(d) wizi au jaribio la wizi wa chanzo cha mionzi. 

  
Utoaji wa 
taarifa 

 18. Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atatoa 
taarifa kwa Tume kuhusu- 

 (a) leja ya vyanzo vya mionzi na mabadiliko 
yatakayotokea kuhusu taarifa hizo, isipokuwa 
kwa shughuli za kila siku za vyanzo vya mionzi 
zilizoidhinishwa; 

 (b) madhumuni yoyote ya kufanya marekebisho 
kwenye shughuli yoyote katika chanzo cha 
mionzi ambapo marekebisho yanaweza kuathiri 
usalama;   

 (c) hatua zinazoelezea uboreshaji wa kinga na 
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usalama wa mionzi; 
 (d) nakala ya sehemu husika ya mkataba wowote 

au nyaraka inayohusiana na urudishaji wa 
vyanzo vya mionzi vinavyotarajiwa kuingizwa 
ndani ya nchi kwa muuzaji. 

  
Uchunguz
i na 
mrejesho 
wa uzoefu 
katika 
uendeshaj
i 
 

 19.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
atachunguza kuhusu- 

(a) kiasi au vigezo vya uendeshaji kuhusiana na 
kinga na usalama wa mionzi vilivyozidi 
kiwango cha uchunguzi au vilivyo nje ya wigo 
ulioainishwa wa vigezo vya uendeshaji; au 

(b) kushindwa kwa kifaa chochote, ajali, kosa, 
janga au jambo lolote lisilotarajiwa au hali 
isiyotarajiwa inayoweza kutokea na 
kusababisha kuzidi kwa kiwango husika au 
vizuizi vya uendeshaji. 

  (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa ataandaa na 
kuwasilisha kwa Tume na wahusika wengine, taarifa ya 
maandishi ya utekelezaji wa uendeshaji wa kawaida 
pamoja na mazingira yasiyo ya kawaida na matukio 
muhimu kwa usalama wa mionzi, visababishi vyake au 
visababishi vinavyohisiwa, ikijumuisha utambuzi wa dozi 
zozote zilizopokelewa au kutolewa na mapendekezo ya 
kuzuia kutotokea kwa matukio ya aina hiyo.  

  
Kibali cha 
utafiti 

 20. Mtu au taasisi inayotarajia kufanya kazi ya 
utafiti kuhusiana na matumizi salama ya teknolojia ya 
nyuklia ataomba kibali kwa Tume kwa- 

 
 
 
TS. Na.  
478J la 2022 

(a) kuwasilisha fomu ya maombi yenye taarifa 
mahususi ili kusaidia maombi ikijumuisha 
mapendekezo ya utafiti; na 

(b) kulipa ada kama ilivyoainishwa kwenye 
Kanuni za Ada na Tozo za Nguvu za Atomu za 
Mwaka 2022. 
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Utoaji 
ruhusa wa 
vyanzo vya 
mionzi 

 21.-(1) Vyanzo vya mionzi, vikijumuisha maada, 
vifaa, mabaki ya miozni na vitu vilivyotolewa taarifa au 
matumizi yaliyoidhinishwa yanaweza kutolewa kutoka 
kwenye kuzingatia zaidi matakwa ya kinga na usalama wa 
mionzi ikizingatiwa kwamba vigezo vya ruhusa katika 
Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi au viwango vya ruhusa 
vilivyowekwa na Tume vitafuatwa.  

  (2) Mtu hataondoa vyanzo vya mionzi kutoka 
kwenye vituo na shughuli zilizoidhinishwa au ardhi au 
vituo vilivyochafuliwa visivyoidhinishwa isipokuwa kwa 
kibali cha Tume. 

  
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA KINGA YA MIONZI 
  
Uhalali wa 
shughuli za 
mionzi 

 22.-(1) Hakuna shughuli itakayoidhinishwa 
isipokuwa kama inaweza kuleta manufaa ya kutosha kwa 
watu waliomulikwa na mionzi au kwa jamii kuondoa 
athari za mionzi inayoweza kusababisha, kwa kuzingatia 
vigezo vya kijamii, kiuchumi na vigezo vingine 
vinavyohusika.  

  (2) Mwombaji wa idhini atatoa taarifa za 
kutosheleza na ushahidi kuhusu manufaa na athari ili kutoa 
uhalalishaji wa shughuli za mionzi au chanzo cha mionzi. 

  (3) Shughuli zifuatazo hazitachukuliwa kuwa 
zimehalalishwa:  

 (a) shughuli, isipokuwa kwa shughuli 
zilizohalalishwa zinazohusisha mmuliko wa 
mionzi wa matibabu, ambazo zinazosababisha 
kuongezeka kwa shughuli, kwa kuongeza 
makusudi viasili vya mionzi au kwa uamilisho 
kwenye chakula, malisho, mbolea, vinywaji 
baridi, vipodozi au bidhaa nyingine yoyote 
iliyokusudiwa kuliwa, kuvutwa au kuwekwa 
kwenye ngozi, au kutumiwa na binadamu;   
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 (b) shughuli zinazohusisha matumizi yasiyofaa  ya 
mionzi au viasili vya mionzi kwenye bidhaa 
kama vile vitu vya kuchezea watoto na vito 
binafsi au mapambo, inayosababisha ongezeko 
katika nguvumionzi kwa kuongeza makusudi 
kwa viasili vya mionzi au kuipa nguvumionzi; 

 (c) picha za mwili wa binadamu kwa kutumia 
mionzi ambayo inafanyika kama aina ya sanaa 
au kwa madhumuni ya matangazo;   

 (d) picha za mwili wa binadamu kwa kutumia 
mionzi kwa ajili ya madhumuni ya kugundua 
wizi;   

 (e) picha za mwili wa binadamu kwa kutumia 
mionzi kwa ajili ya kugundua mada 
zilizofichwa kwa lengo la kuzuia magendo; na 

 (f) picha za mwili wa binadamu kwa kutumia 
mionzi kwa madhumuni ya kazi, sheria au bima 
ya afya, na inayofanyika bila rejea ya viashiria 
vya kitabibu.  

  (4) Endapo, katika mazingira ya kipekee, Tume 
itaamua kwamba uhalali wa uchukuaji picha za mwili wa 
binadamu kwa shughuli mahususi uzingatiwe, shughuli 
hizo zitazingatia kanuni ya 33. 

  (5) Picha za mwili wa binadamu kwa kutumia 
mionzi kwa ajili ya kugundua vitu vilivyofichwa ambavyo 
vinaweza kutumika kwa vitendo vya kihalifu au 
kusababisha tishio la usalama wa taifa litahalalishwa na 
Serikali pekee.  

  
Uboreshaji 
wa kinga na 
usalama wa 
mionzi 

 23.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
atahakikisha kwamba kinga na usalama wa mionzi 
unakuwa wa hali ya juu kabisa kwa mmuliko mahala pa 
kazi na kwa umma. 
 (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba vigezo vyote husika vinazingatiwa katika hali ya 
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kueleweka katika kufikia kiwango cha juu cha kinga na 
usalama ili kufikia malengo yafuatayo: 

 (a) kubainisha hatua za kinga na usalama ambazo 
ziko katika kiwango cha juu cha usalama kwa 
mazingira yaliyopo, ikiwa njia zilizopo za 
kinga na usalama zimezingatiwa pamoja na 
asili, uwezekano na ukubwa wa mmuliko wa 
mionzi;   

(b) kuanzisha vigezo, kwa kuzingatia matokeo ya 
kuwekwa katika kiwango cha juu, kwa kuzuia 
uwezekano na ukubwa wa mmuliko wa mionzi 
kwa namna ya hatua za kuzuia ajali na 
kupunguza matokeo ya ajali  zinazoweza 
kutokea;  

 (c) kwa mmuliko mahala pa kazi na kwa umma, 
mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba punguzo husika linatumika katika 
kiwango cha juu cha kinga na usalama kwa 
chanzo cha mionzi chochote husika katika 
shughuli. 

  
Dozi 
iliyobanwa 

 24.-(1) Kwa mmuliko mahali pa kazi na umma, 
mmiliki wa leseni au  aliyesajiliwa atahakikisha punguzo 
husika linatumika katika kiwango cha juu cha kinga na 
usalama kwa chanzo cha mionzi chochote husika katika 
shughuli. 

  (2) Ikiwa chanzo chochote cha mionzi 
kinachoweza kuachia viasili vya mionzi kwenye 
mazingira, punguzo la dozi litawekwa na mmiliki wa 
leseni au aliyesajiliwa, ili kiwango tarajiwa cha dozi ya 
mwaka kwa wafanyakazi iliyo jumuisha njia zote za 
mmuliko, ikiwemo mchango wa shughuli za mionzi na 
vyanzo vya mionzi vingine, ambayo haina uwezekano wa 
kuzidi ukomo wa dozi ulioainishwa katika Jedwali la Pili 
la Kanuni hizi. 
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Ukomo 
wa dozi 
na 
kiwango 
cha 
utambuzi 
 

 25.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
atahakikisha kwamba mmuliko wa mionzi wa watu 
kutokana na shughuli iliyoruhusiwa unazuiwa ili dozi 
tarajiwa na dozi sawia kwenye tishu au viungo isizidi 
ukomo wa dozi husika au viwango rejewa kilichoainishwa 
kwenye Jedwali la Pili, la Nne na la Nane la Kanuni hizi. 

  (2) Ukomo wa dozi au viwango rejewa 
havitatumika katika mmuliko wa matibabu kutoka 
shughuli zilizoidhinishwa.  

  (3) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba ukomo wa mmuliko wa mionzi utafuata ukomo 
ulioweka na Tume na Tume ya Kimataifa ya Kinga ya 
Mionzi Isiyo Ionishi ambayo imependekezwa na Shirika la 
Afya Dunia, kuwakinga wafanyakazi na umma dhidi ya 
muuliko wa mionzi isiyo ionishi uliozidi. 

  
Usimamizi 
wa kinga na 
usalama 

 26.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
atahakikisha kwamba kinga na usalama wa mionzi 
umeingizwa kikamilifu katika mifumo ya usimamizi ya 
jumla ya taasisi ambazo wanahusika.  

  (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa ataanzisha 
mfumo wa usimamizi, unaolingana na ukubwa na asili ya 
shughuli iliyoidhinishwa utakaohakikisha kwamba- 

 (a) sera na taratibu zinaanzishwa ambazo 
zinatambua usalama kama kipaumbele cha juu;   

(b) matatizo yanayoathiri kinga na usalama 
yanatambuliwa na kurekebishwa mara moja 
kwa namna inayolingana na umuhimu wao;  

(c) wajibu wa kila mtu kaika usalama 
umetambuliwa bayana na kila mtu anakuwa 
amepata mafunzo na sifa stahiki; 

 (d) mipaka ya mamlaka kwa maamuzi ya usalama 
yamefafanuliwa; 

(e) taratibu za kitaasisi na mipaka ya mawasiliano 
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zinaanzishwa ambazo zinawezesha mtiririko 
mzuri wa taarifa.       

  (3) Wamiliki wa leseni na waliosajiliwa 
watahakikisha kwamba mfumo wa usimamizi 
umesanifiwa na unatekelezwa kuboresha kinga, usalama 
na ulinzi katika mionzi kwa- 

 (a) kutekeleza masharti ya kinga na usalama katika 
mionzi sambamba na masharti mengine 
ikijumuisha masharti ya utendaji, na kufuata 
miongozo ya ulinzi; 

(b) kubainisha vitendo vilivyopangwa na vilivyo 
katika mfumo ambavyo ni muhimu kutoa imani 
ya kutosha kwamba masharti ya kinga na 
usalama katika mionzi yamefanyika kikamilifu;    

 (c) kuhakikisha kwamba kinga dhidi ya mionzi 
haiathiriwi na masharti mengine;  

(d) kutoa tathmini ya utendaji ya mara kwa mara 
wa kinga na usalama katika mionzi na kutumia 
mafunzo kutokana na uzoefu;     

(e) kuendeleza utamaduni wa usalama; na 
 (f) kuhakikisha usiri wa taarifa wanazozipokea 

kutoka kwa mtu mwingine zinalindwa. 
  (4) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 

kwamba vipengele vya mfumo wa usimamizi wa kinga, 
usalama na ulinzi  vinalingana na ugumu na vihatarishi 
vya mionzi vinavyohusiana na shughuli ya mionzi. 

  
Utamaduni 
wa usalama 

 27. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa ataendeleza 
na kutunza utamaduni wa usalama kwa- 

 (a) kuhamasisha kujituma kwa mtu mmoja na kwa 
pamoja kwenye ulinzi na usalama katika ngazi 
zote za taasisi;    

(b) kuhakikisha uelewa wa pamoja wa masuala ya 
msingi ya utamaduni wa usalama ndani ya 
taasisi; 
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 (c) kutoa namna ambazo taasisi inawasaidia watu 
na timu katika kufanya kazi kwa usalama na 
kwa mafanikio, ikizingatiwa muingiliano kati 
ya watu, teknolojia na taasisi;  

(d) kuhimiza ushiriki wa wafanyakazi, wawakilishi 
wao na  watu wengine wanaouhusika katika 
kuanzisha na kutekeleza sera, kanuni na 
taratibu zinazoshughulikia kinga na usalama; 

 (e) kuhakikisha uwajibikaji wa taasisi na watu 
katika ngazi zote kwa kinga na usalama;  

(f) kuhimiza mawasiliano ya wazi kuhusiana na 
kinga na usalama ndani ya taasisi na watu, 
husika kama inavyofaa;   

(g) kuhimiza tabia ya kuuliza na kujifunza na 
kukemea tabia ya uzembe kuhusiana na kinga 
na usalama; na     

(h) kutoa namna ambazo taasisi zitaendelea na 
ambazo taasisi itaendelea kuanzisha na 
kuboresha utamaduni wake wa usalama.  

  
Vigezo vya 
kibindamu 

 28.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha kwamba watumishi wote ambao kinga na 
usalama unawategemea wamepata mafunzo na wana sifa 
stahiki ili waelewe majukumu yao na watekeleze 
majukumu yao kwa maamuzi sahihi na kwa mujibu wa 
taratibu zilizowekwa, na wanapata mafunzo na kupata sifa 
tena mara kwa mara kama itakavyokuwa inafaa.   

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atafuata 
kanuni za kiigonomia sahihi katika kusanifu vifaa na 
kutunga miongozo ya uendeshaji, ili kuwezesha 
uendeshaji salama na matumizi ya vifaa, kupunguza 
uwezekano wa makosa ya muendeshaji ambayo 
yatasababisha ajali, na kupunguza uwezekano wa viashiria 
vya hali ya kawaida na isiyo ya kawaida kutafsiriwa 
kimakosa.   
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  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatoa vifaa 
sahihi, mifumo ya usalama na taratibu za uendeshaji 
ambazo- 

 (a) zinapunguza kadiri inavyowezekana, 
uwezekano wa makosa ya kibinadamu au 
vitendo visivyokusudiwa vinavyoweza 
kusababisha kutokea ajali au matukio mengine 
yatakayosababisha mmuliko wa mionzi kwa 
mtu yeyote;   

(b) kutoa namna ya kugundua makosa ya 
kibinadamu na kuyarekebisha au kuyafidia;  

(c) kuwezesha hatua za kinga na marekebisho 
inapotokea kushindwa kwa mifumo ya usalama 
iliyopo au kushindwa kwa mbinu za kinga na 
usalama zilizopo.  

  
SEHEMU YA TANO 

UHAKIKI WA USALAMA 
  
Tathmini ya 
usalama 

 29.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atawasilisha tathmini ya usalama ambayo itapitiwa na 
Tume. 

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atafanya 
tathmini ya usalama ambayo ni ya ujumla au mahususi 
kwa shughuli ya mionzi au chanzo cha mionzi ambacho 
wanawajibika nacho. 

  (3) Tathmini ya usalama itafanyika katika hatua 
tofauti ikijumuisha hatua za usanifu wa eneo, kutengeneza, 
kujenga, kuunda, kuanzisha kituo, kuendesha, kutunza na 
kusitisha kituo au kufunga vituo au sehemu ya vituo kama 
inavyofaa, kwa madhumuni ya- 

 (a) kutambua njia ambazo mmuliko wa mionzi 
unaweza kutokea, kwa kuzingatia athari za 
matukio ya nje  pamoja na matukio 
yanayohusisha moja kwa moja vyanzo vya 
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mionzi na vifaa vinavyohusiana;  
 (b) kubainisha uwezekano wa kutokea na ukubwa 

wa mmuliko wa mionzi katika uendeshaji wa 
kawaida, na kwa kadiri inavyokubalika na 
inavyofaa, kufanya tathmini ya mmuliko 
unaoweza kutokea;  

 (c) kutathmini utoshelevu wa utoaji wa kinga na 
usalama.  

  (4) Tathmini ya usalama itajumuisha, kadiri 
itakavyofaa, mapitio ya kina ya kimfumo ya- 

 (a) ukomo wa uendeshaji na masharti ya 
uendeshaji wa kituo; 

 (b) njia ambazo umbo, mifumo na sehemu, 
ikijumuisha programu ya kompyuta, na 
miongozo inayohusiana na kinga na usalama 
unaoweza kushindwa, peke yake au kwa 
pamoja au inaweza kusababisha mmuliko wa 
mionzi, na matokeo ya matukio hayo;  

 (c) kubainisha uwezekano wa kutokea na ukubwa 
wa mmuliko wa mionzi katika uendeshaji wa 
kawaida, na kwa kadiri inavyokubalika na 
inavyofaa, kufanya tathmini ya mmuliko 
unaoweza kutokea;   

 (d) kutathmini utoshelevu wa utoaji wa kinga na 
usalama; 

 (e) njia ambazo sababu za nje zinaweza kuathiri 
kinga na usalama;  

 (f) njia ambazo miongozo ya uendeshaji 
inayohusiana na kinga na usalama inaweza 
kuwa na makosa, na matokeo ya makosa hayo; 

 (g) matokeo ya kinga na usalama kwa marekebisho 
yoyote; 

 (h) matukio yoyote yasiyo na uhakika au matarajio 
na matokeo yake kwenye kinga na usalama. 

  (5) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atazingatia 
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tathmini ya usalama kama ifuatavyo: 
 (a) sababu zitakazosababisha kutoka kwingi kwa 

viasili vya mionzi, hatua zilizopo za kuzuia au 
kudhibiti kutoka huko, na nguvumionzi ya juu 
ya viasili vya mionzi ambayo, ikitokea tatizo 
kubwa la kushindwa kuzuia, inaweza kuachiwa 
kwenye mazingira; 

 (b) sababu zitakazoweza kusababisha kutoka kwa 
kiwango kidogo lakini kuendelea kuachiwa 
kwa viasili vya mionzi, na hatua zilizopo za 
kugundua na kuzuia au kudhibiti kuachiwa 
huko; 

 (c) sababu zitakazoweza kusababisha uendeshaji 
usiokusudiwa ya kizalisha mionzi chochote au 
kupotea kwa kizuizi, na hatua zilizopo za 
kugundua na kuzuia au kudhibiti matukio hayo; 

 (d) kwa kadiri ambavyo matumizi ya ziada na 
anuai ya vifaa vya usalama ambavyo 
havitegemeani, ili kwamba kushindwa kwa 
kimoja hakusababishi kushindwa kwa kingine 
chochote, ni sahihi kwa ajili ya kuzuia 
uwezekano na ukubwa wa mmuliko kuweza 
kutokea.      

  
Ufuatiliaji na 
uhakiki wa 
utekelezaji 
wa masharti 

 30.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atafanya 
ufuatiliaji ili kuhakiki utekelezaji wa matakwa ya kinga na 
usalama. 
 (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atawasilisha 
kwa Tume kwa ajili ya kupitiwa na kuidhinishwa kwa 
programu za ufuatiliaji wa masharti. 

  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba- 

 (a) ufuatiliaji na upimaji wa vigezo unafanywa 
inavyolazimu kwa ajili ya uhakiki wa 
utekelezaji wa matakwa ya kanuni na mashariti 
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ya leseni; 
 (b) kifaa kinachofaa kinatolewa na utaratibu wa 

uhakiki unatekelezwa; 
 (c) vifaa vinatunzwa kwa usahihi, kujaribiwa na 

kuhakikiwa kwa vipindi vinavyofaa kwa 
viwango rejewa vinavyopatikana kwenye 
viwango vya kitaifa au kimataifa; 

(d) kumbukumbu ya matokeo ya ufuatiliaji na 
uhakiki wa utekelezaji wa masharti 
unaojumuisha kumbukumbu za majaribio na 
uhakiki uliofanywa unatunzwa; 

 (e) matokeo ya ufuatiliaji na uhakiki wa 
utekelezaji wa masharti yanapelekwa kwa 
Tume kama inavyotakiwa; na 

 (f) ukaguzi wa kawaida unafanywa angalau mara 
moja kwa mwaka kwa vituo vyenye hatari ya 
juu ya mionzi, mara moja kila baada ya miaka 
miwili kwa vituo vyenye hatari ya kati ya 
mionzi, na mara moja kila baada ya miaka 
mitatu hadi mitano kwa vituo vyenye hatari 
ndogo ya mionzi. 

  
Orodha ya 
viasili vya 
mionzi na 
kumbukumb
u 

 31.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatunza 
kumbukumbu na kuiweka tayari kwa Tume pale 
itakapohitajika. 

  (2) Kumbukumbu katika kanuni ndogo ya (1) 
itajumuisha taarifa zinazohusiana na- 

 (a) orodha ya vyanzo vya mionzi vilivyofungwa, 
vyanzo vya mionzi vilivyowazi, kizalisha 
mionzi; 

 (b) kumbukumbu za dozi kutoka mmuliko wa 
mionzi kwa wafanyakazi mahali pa kazi; 

 (c) kumbukumbu inayohusiana na vituo na 
shughuli za mionzi; 

 (d) orodha ya mabaki ya mionzi; 
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 (e) matukio ya kumbukumbu, ikijumuisha utoaji 
wa vyanzo vya mionzi kwenye mazingira 
usiopangwa; 

 (f) kumbukumbu zinazoweza za lazima kwa 
kusitisha au kuvunga vituo; 

 (g) uhamishaji wa vyanzo vya mionzi; 
 (h) majaribio ya kifaa na mifumo ya usalama, na 

uhakiki unaofanywa kwa mujibu wa matakwa 
ya Kanuni hizi. 

  (3) Kumbukumbu za chanzo cha mionzi 
kilichofungwa zitajumuisha- 

 (a) mahali kilipo chanzo cha mionzi; 
 (b) viasili vya mionzi; 
 (c) nguvumionzi katika tarehe iliyoainishwa; 
 (d) namba au utambuzi wa kipekee; 
 (e) fomu ya kikemia na kifizikia; 
 (f) historia ya matumizi ya chanzo cha mionzi 

ikijumuisha kumbukumbu za utokaji na 
uingiaji wa chanzo hicho kutoka mahali 
kilipohifadhiwa;  

 (g) upokeaji, uhamishaji au utupaji wa chanzo cha 
mionzi; na 

 (h) taarifa nyingine, kama inavyofaa, kuwezesha 
chanzo cha mionzi kutambulika na kufuatilika. 

  (4) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa wataweka 
mfumo wa kuweka kumbukumbu za taarifa kuhusu 
uzalishaji, sifa, uchakataji, ukondishaji, uhifadhi, 
usafirishaji na utupaji wa mabaki ya mionzi, mabaki ya 
nishati ya nyuklia na viasili vya mionzi visivyotumika 
vilivyofungwa. 
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SEHEMU  YA SITA 
UPIGAJI PICHA KWA BINADAMU KWA MADHUMUNI 

TOFAUTI NA UCHUNGUZI WA MATIBABU, TIBA AU UTAFITI 
WA MATIBABU YA KIBAIOLOJIA  

  
Uhalalishaji 
wa shughuli 
za aina 
zozote za 
upigaji picha 
kwa 
binadamu 
kwa kutumia 
mionzi  

 32. Mchakato wa uhalalishaji unaotumika kwa 
shughuli ya aina yoyote ya taratibu ya upigaji picha kwa 
binadamu ambayo mionzi inatumika kwa madhumuni 
tofauti na uchunguzi wa matibabu, tiba au utafiti wa 
matibabu ya kibaiolojia itajumuisha uzingatiaji wa- 

 (a) faida na madhara ya utekelezaji na kutotekeleza 
aina ya utaratibu wa kupiga picha kwa 
binadamu; 

 (b)  masuala yoyote ya kisheria au kimaadili 
yanayohusika na utambulisho wa aina ya 
utaratibu wa kupiga picha kwa binadamu; 

 (c) ufanisi na ufaaji wa aina ya utaratibu wa kupiga 
picha kwa binadamu, ikijumuisha vifaa vya 
mionzi vinavyostahili kwa matumizi 
yanayokusudiwa; 

 (d) upatikanaji wa rasilimali zinazojitosheleza 
kufanya utaratibu wa kupiga picha kwa 
binadamu kwa usalama muda wote 
uliokusudiwa wa kipindi cha shughuli. 

  
Uboreshaji 
wa kinga na 
usalama wa 
mionzi 

 33. Kwa madhumuni ya kuboresha kinga na 
usalama wa mionzi, mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha- 

(a) kwa ajili ya kupiga picha kwa binadamu kwa 
kutumia vifaa vya matibabu vya kiradiolojia 
ambavyo hutoa mmuliko wa mionzi kwa 
binadamu bila kurejea viashiria vya kitabibu, 
kufuata matakwa ya hali ya kufaa kabisa 
yanayofaa kwa ajili ya mmuliko wa mionzi wa 
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matibabu wenye dozi iliyobanwa inayotumika 
badala ya viwango rejea vya uchunguzi; 

 (b) kwamba, kwa dozi yoyote iliyobanwa kwa ajili 
ya mmuliko wa mionzi kwa umma, taratibu za 
vifaa vya kupiga picha kwa binadamu vya 
ukaguzi ambao mionzi inatumika kuwamulika 
watu- 

 (i) kwa madhumuni ya kugundua silaha 
zilizofichwa, bidhaa za  magendo au vifaa 
vingine kwenye au ndani ya mwili wa 
binadamu yatachukuliwa kuwa 
yanasababisha mmuliko wa mionzi kwa 
umma na masharti ya mmuliko wa mionzi 
kwa umma yatatumika kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni hizi; 

 (ii) watu watakaopitia taratibu wenye vifaa 
vya ukaguzi hivyo wanataarifiwa kuhusu 
uwezekano wa kuomba kutumia njia 
mbadala ya ukaguzi ambayo haitumii 
mionzi ionishi; 

 (iii) kwa ajili ya ugunduzi wa vifaa 
vilivyofichwa juu au ndani ya mwili 
kuendana na sheria husika pamoja na 
miongozo inayotolewa na Tume. 

  
SEHEMU YA SABA 

MPANGO WA MAZINGIRA YA MMULIKO WA MIONZI 
 
Matakwa 
ya hali ya 
mmuliko  
uliopang
wa 

 34.-(1) Tume itaanzisha matakwa ya mpango wa 
hali ya mmuliko  ambayo yatajumuisha vitendo 
vifuatavyo: 

(a) uzalishaji, usambazaji, utoaji na usafirishaji wa 
vyanzo vya mionzi na vifaa ambavyo vina 
vyanzo vya mionzi na bidhaa za utumiaji; 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

41 
 

 (b) utoaji na usambazaji wa vifaa ambavyo 
vinasababisha mionzi; 

 (c) uzalishaji wa nishati ya nyuklia shughuli 
yoyote ndani ya ambayo inahusisha mmuliko 
wa mionzi; 

(d) kutumia mionzi au vyanzo vya mionzi kwa ajili 
ya matibabu, viwanda, daktari wa mifugo, 
kilimo, kisheria au kwa madhumuni ya 
usalama, ikijumuisha matumizi ya vfaa 
vinavyohusika, nywera au vifaa ambapo 
matumizi hayo yanaweza kuathiri mmuliko wa 
mionzi; 

 (e) kutumia vyanzo vya mionzi kwa ajili ya elimu, 
mafunzo, utafiti, ikijumuisha shughuli yoyote 
inayohusiana na matumizi hayo ambayo 
yanahusisha mmuliko wa mionzi; 

 (f) kuchimba madini na mchakato wa malighafi 
ambao unahusisha mmuliko kwa sababu ya 
mionzi; na 

 (g) vitendo vingine vyovyote kama 
vitakavyoainishwa na Tume. 

  (2) Matakwa kwa ajili ya kuomba kupanga hali ya 
mmuliko kwa sababu ya vyanzo ndani ya vitendo kama 
ifuatavyo: 

 (a) vifaa vya mionzi ambavyo vina vyanzo vya 
mionzi vinavyohusisha mmuliko wa mionzi; 

 (b) vyanzo vya mionzi binafsi ndani ya kituo. 
  (3) Matakwa husika kwa ajili ya mpango wa hali 

ya mmuliko utaombwa- 
 (a) mmuliko wa mionzi kutokana na malighafi 

katika huduma husika iliyoainishwa katika 
Kanuni hizi ambapo ukolevu wa nguvumionzi 
katika malighafi yenye viasili vya mionzi 
katika mnyororo wa urani au mnyororo wa 
toriamu ni mkubwa zaidi ya Bekwareli 1 kwa 
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gramu au  ukolevu wa nguvumionzi wa 
potasiamu-40 unaozidi Bekwareli 10 kwa 
gramu; 

 (b) mmuliko wa umma kutokana na utupaji au 
kutokana na usimamizi wa mabaki ya mionzi 
kutoka katika vitendo vinavyohusisha vyanzo 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni hizi; 

 (c) mmuliko wa mionzi kutokana na Radoni na 
projeni zake katika sehemu za kazi ambao 
mmuliko wa mahali pa kazi  kutokana na viasili 
vya mionzi mnyororo wa urani au toriamu 
unadhibitika kama hali ya mmuliko wa mionzi 
uliopangwa; 

 (d) mmuliko kutokana na Radoni na projeni zake 
ambapo wastani kwa mwaka wa ukolevu wa 
nguvumionzi wa radoni katika hewa katika 
maeneo ya kazi unabaki juu ya viwango vya 
rejea vilivoainishwa katika Kanuni hizi.  

  
Mmuliko wa 
dharura 

 35. Tume itaanzisha matakwa ya hali ya mmuliko 
wa mionzi wa dharura kwa shughuli zinazofanywa katika 
maandalizi kwa ajili na kwa kukabiliana kwenye nyuklia 
au dharura za radiolojia. 

  
Mmuliko 
uliopo 

 36. Tume itaanzisha matakwa ya maombi ya 
mmuliko uliopo kwa- 

 (a) mmuliko unaotokana na uchafuzi wa eneo kwa 
vyanzo vya masalia ya viasili vya mionzi 
vinavyotoka kwenye- 

 (i) shughuli za nyuma ambazo hazijawahi 
kuwa kwenye udhibiti au ambazo 
zimekuwa kwenye udhibiti lakini siyo 
kwa mujibu wa matakwa ya Kanuni hizi; 

 (ii) dharura ya kinyuklia au ya kiradiolojia, 
baada ya dharura kutamkwa kuwa 
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imeisha; 
 (b) mmuliko wa mionzi unaotokana na bidhaa na 

vifaa vya ujenzi ambavyo vina viasili vya 
mionzi vinavyotokana na masalia ya vyanzo 
vya mionzi; 

 (c) mmuliko wa mionzi unaotokana na vyanzo vya 
asili, ikijumuisha-  

 (i) gesi ya radoni na projeni zake katika 
sehemu za kazi tofauti na sehemu za kazi 
ambazo mmuliko unatokana na viasili vya 
mionzi vingine katika mnyororo wa uozo 
wa urani au mnyororo wa uozo wa toriaumu 
umedhibitiwa kama sehemu ya mpango wa 
mmuliko, katika makazi na katika majengo 
mengine yenye vigezo vya juu kwa umma; 

 (ii) viasili vya mionzi asilia, bila kujali ukolevu 
wa nguvumionzi, katika bidhaa, udongo 
uliorekebishwa, vifaa vya ujenzi na masalia 
ya vyanzo vya mionzi kwenye mazingira;  

 (iii)  vifaa, tofauti na vilivyoelezwa katika 
Kanuni hizi ambazo ukolevu wa 
nguvumionzi wa viasili vya mionzi iwapo 
mnyororo wa urani au mnyororo wa 
toriaumu umepungua nguvu ya viasili vya 
mionzi unaozidi Bekwareli 1 kwa gramu na  
ukolevu wa nguvumionzi wa potasiamu-40 
unaozidi Bekwareli 10 kwa gramu. 

  
Kuondole
wa kutoka 
kwenye 
matakwa 
ya Kanuni 
hizi 

 37. Mmuliko ya mionzi ifuatayo imesamehewa 
kutoka kwenye matakwa ya Kanuni hizi: 

(a) viwango vya mmuliko wa mionzi asili, kama 
vile viasili vya mionzi vilivyo kwenye mwili 
wa binadamu, miale asili ya mionzi inayofika 
kwenye ardhi;  

 (b) mmuliko kwa umma au wafanyakazi tofauti na 
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wafanyakazi wa anga wa miale asili ya mionzi 
katika ndege au anga, radi na  usumaku wa 
dunia;  

 (c) juu ya mmuliko wa ardhi katika viasili vya 
mionzi vilivyopo katika ardhi isiyoguswa 
katika shughuli yoyote;  

 (d) mmuliko kutoka kwenye mionzi isiyo ionishi 
ya asili katika mwili; na 

(e) Tume inaweza kuamua vyanzo vingine 
vyovyote vya mionzi ambavyo haviwezi 
kudhibitiwa. 

  
(a) Mmuliko wa Mionzi Mahali pa Kazi 

  
Majukumu 
ya jumla 

 38.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha kuwa kinga na usalama imeboreshwa na 
kwamba ukomo wa dozi au viwango rejewa vya mmuliko 
mahali pa kazi havijazidi. 

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha, kwa wafanyakazi wanaojihusisha na 
shughuli ambazo zinaweza au zitakuwa ni sehemu ya 
mmuliko mahali pa kazi, kuwa- 

 (a) ukomo wa dozi husika au viwango rejewa vya 
mmuliko mahali pa kazi vilivyoainishwa katika 
Jedwali la Pili na la Nane havijazidi;  

 (b) kinga na usalama umeboreshwa kwa mujibu wa 
Kanuni hizi; 

 (c) maamuzi kuhusiana na hatua za kinga na 
usalama vimenakiliwa na vinapatikana kwa 
watu husika, kupitia wawakilishi wao endapo 
panafaa;  

 (d) sera, taratibu na mpangilio wa taasisi kwa 
kinga na usalama vimeainishwa kwa kuangalia 
kipaumbele kwa usanifu na hatua za kiufundi 
kwa ajili ya kudhibiti mmuliko mahali pa kazi;    
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 (e) vituo, vifaa na huduma zinazofaa na 
kujitosheleza kwa ajili ya kinga na usalama 
vimetolewa, aina na kiasi unaolingana na 
matarajio ya uwezekano na ukubwa katika 
mmuliko mahali pa kazi; 

 (f) wafanyakazi wanaofaa katika mionzi, uangalizi 
wa afya na huduma za afya kwa wafanyakazi 
zimetolewa;  

 (g) vifaa vya ufuatiliaji vinavyofaa na vifaa vya 
kinga kwa watu vimetolewa na mipango 
imefanywa kwa matumizi, uhakiki, majaribio 
na matunzo sahihi;  

 (h) kumbukumbu za kutosheleza zimetunzwa kwa 
mujibu ya matakwa ya Kanuni hizi; 

 (i) masharti muhimu kwa ajili ya kuendeleza  
utamaduni wa usalama yametolewa. 

  (3)  Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha- 

 (a) amehusisha wafanyakazi kupitia wawakilishi 
wao katika uboreshaji wa kinga na usalama 
endapo panafaa; 

 (b) anaanzisha na kutumia kama inafaa dozi 
zilizobanwa kama sehemu ya uboreshaji wa 
kinga na usalama;  

 (c) kuwa wafanyakazi wamejulishwa kwamba 
kinga na usalama ni sehemu ya mpango wa 
jumla wa afya na usalama mahali pa kazi 
ambayo wana wajibu maalumu na wana 
majukumu ya kujikinga na kuwakinga wengine 
dhidi ya mmuliko wa mionzi na kwa ajili ya 
usalama wa vyanzo vya mionzi; na 

 (d) ameweka kumbukumbu ya taarifa yoyote 
aliyopokea kutoka kwa mfanyakazi ambaye 
ametambua mazingira yoyote yanayoweza 
kuathiri masharti ya usalama na ulinzi na 
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kuchukua hatua stahiki. 
  

Kuainisha 
maeneo 

 39.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatenga 
eneo lolote kuwa eneo litakalodhibitiwa ambapo hatua 
maalumu za kinga na usalama zinahitajika kwa ajili ya- 

 (a) mmuliko wa mionzi unaodhibitiwa au unaozuia 
kusambaa kwa uchafuzi wa shughuli za 
kawaida; 

 (b) kuzuia au kuweka ukomo wa mmuliko 
uwezekano na ukubwa katika uendeshaji 
uliotarajiwa na mazingira ya ajali.  

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atapaswa- 
 (a) kutambua mipaka ya maeneo ya udhibiti kwa 

vigezo vya uwezekano, ukubwa wa mmuliko 
unaoweza kutokea, aina na ukubwa wa hatua 
zinazohitajika kwa kinga na usalama; 

 (b) kutenga maeneo ya udhibiti kwa kutumia njia 
zinazoonekana au, endapo njia hizi hazitafaa, 
kwa njia zingine zinazofaa;   

 (c) endapo chanzo cha mionzi kinaendeshwa au 
kinatiwa nguvu au kinasogezwa kutoka sehemu 
moja mara moja moja, kutenga eneo la udhibiti 
stahiki kwa namna ambayo inafaa katika 
mazingira yaliyopo  na kuainisha nyakati za 
mmuliko; 

 (d) kuonesha alama za onyo za mionzi stahiki 
kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Tano la 
Kanuni hizi na kuonesha alama na maelekezo 
katika sehemu za kuingia na mahali sahihi 
ndani ya maeneo ya udhibiti; 

 (e) kuanzisha hatua za kinga na usalama mahali pa 
kazi, ikijumuisha, kama invyofaa, njia 
zinazoonekana za kudhibiti kusambaa kwa 
uchafuzi wa mionzi na kanuni na taratibu za 
taasisi kwa ajili  ya maeneo ya udhibiti; 

 (f) kudhibiti kuingia kwenye maeneo ya udhibiti 
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kwa kutumia  taratibu za kiutawala, kama vile 
kutumia vibali vya kazi, na kwa vizuizi 
vinavyoonekana, ambavyo vinaweza 
kujumuisha vitasa na makufuli, kiwango cha 
udhibiti kikilingana na uwezekano na ukubwa 
wa mmuliko wa mionzi;  

 (g) kutoa, kama inavyofaa, sehemu za kuingia 
katika maeneo ya  udhibiti- 

 (i) vifaa vya kujikinga mtu; 
 (ii) kifaa cha ufuatiliaji wa dozi ya mionzi 

cha mtu na cha ufuatiliaji wa dozi ya 
mionzi mahali pa kazi; 

 (iii) sehemu sahihi ya kuhifadhia nguo za 
mtu; 

 (h) kutoa, kama inavyofaa, sehemu za kutokea 
katika maeneo ya  udhibiti- 

 (i) kifaa cha ufuatiliaji wa uchafuzi wa 
mionzi kwenye ngozi na nguo; 

 (ii) kifaa cha ufuatiliaji wa uchafuzi wa 
mionzi kwenye vitu vyovyote  
kinachotolewa kutoka kwenye eneo la 
udhibiti; 

 (iii) sehemu za kunawa au kuoga na sehemu 
nyingine za kuondoa uchafuzi wa mionzi 
kwa mtu;  

 (iv) sehemu sahihi ya kuhifadhia kifaa cha 
kinga cha mtu chenye uchafuzi wa 
mionzi; 

 (i) kupitia mara kwa mara masharti kwa ajili ya 
kutathmini iwapo kuna uhitaji wowote wa 
kubadilisha njia za kinga na usalama au mipaka 
ya maeneo ya udhibiti; 

 (j) kutoa taarifa sahihi, maelekezo na mafunzo 
kwa watu wanaofanya kazi katika maeneo ya 
udhibiti; 
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 (k) kutenga kama eneo linalosimamiwa, eneo 
lolote ambalo halijatengwa kama eneo la 
udhibiti, endapo mazingira ya mmuliko mahali 
pa kazi yanahitaji kuwekwa chini ya uangalizi 
hata kama hatua mahususi za kinga na masharti 
ya usalama katika hali ya kawaida hayahitajiki. 

  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa, kwa 
kuzingatia asili, uwezekano na ukubwa wa mmuliko wa 
mionzi au uchafuzi wa mionzi katika eneo la usimamizi 
atapaswa- 

 (a) kutenga maeneo ya usimamizi kwa namna 
inayofaa;  

 (b) kuonesha alama zilizoidhinishwa, kama 
inavyofaa, kwa sehemu za kuingilia katika 
maeneo ya usimamizi; 

 (c) kupitia mara kwa mara mazingira ili kutathmini 
iwapo kuna hitaji lolote la hatua zaidi za kinga 
na usalama au hitaji lolote la mabadiliko 
kwenye mipaka ya eneo la usimamizi. 

  (4) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatenga 
eneo ambalo hatua za kinga mahususi au masharti ya 
usalama na ulinzi yanaweza kuhitajika kwa ajili ya kuzuia 
au kudhibiti mtu asiye husika kuifikia antena yenye nguvu 
au kuisogelea. 

  (5) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa mwenye 
miundombinu ya mawasiliano atahakikisha kwamba 
antena zilizosimikwa zimewekwa katika namna ambayo 
hakuna majengo ya makazi na ndani ya ukanda wa mita 
hamsini kuzielekea antena hizo moja kwa moja. 

  
Tathmini na 
kumbukumb
u za 
mmuliko wa 
mionzi 
mahali pa 
kazi 

 40.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atawajibika kutengeneza taratibu kwa ajili ya kutathmini 
mmuliko wa mionzi kwa wafanyakazi mahali pa kazi, kwa 
misingi ya ufuatiliaji wa dozi kwa watu inapofaa, na 
atahakikisha kwamba mipango inatengenezwa na watoa 
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huduma wa upimaji wa mionzi kwa wafanyakazi sahihi au 
walioidhinishwa ambao wanaendesha huduma hiyo kwa 
kufuata mfumo wa usimamizi bora.  

  (2) Kwa mfanyakazi anayefanyakazi katika eneo la 
udhibiti na usimamizi, ufuatiliaji wa dozi kwa mtu 
utafanyika.  

  (3) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba wafanyakazi ambao wanaweza kumulikwa 
kutokana na uchafuzi wa mionzi wanatambulika, 
ikijumuisha wafanyakazi ambao wanatumia kifaa kinga 
cha upumuaji. 

  (4) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atapanga 
ufuatiliaji sahihi kwa kiasi kikubwa kuonesha ufanisi wa 
hatua za kinga na usalama na kutathmini viwango vya 
viasili vya mionzi vinavyoingia ndani na dozi tarajiwa kwa 
mwaka. 

  (5) Asili, idadi ya marudio na usahihi wa ufuatiliaji 
wa dozi kwa mtu utabainishwa kwa kuzingatia ukubwa na 
uwezekano wa mabadiliko ya kiwango cha mmuliko na 
uwezekano na ukubwa wa mmuliko mahususi.    

  (6) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa ataweka 
kumbukumbu ya mmuliko wa mionzi,  ambayo itatolewa 
kwa wafanyakazi na Tume.  

  (7) Kumbukumbu za mmuliko mahali pa kazi kwa 
kila mfanyakazi zitatunzwa wakati akiwa kazini na baada 
ya ukomo wa kazi, angalau  mpaka mfanyakazi afikie au 
akiweza kufikia umri wa mika sabini na tano, na miaka 
isiyopungua thelathini baada ya ukomo wa kazi ya 
mfanyakazi ambapo myanyakazi alifanya kazi katika 
mazingira yenye mmuliko wa mionzi.   

  (8) Kumbukumbu za wafanyakazi waliomulikwa 
mahali pa kazi ambazo zimehifadhiwa kwenye seva  na 
seva yenyewe  itapatikana ndani ya  Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 

  (9) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
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utunzaji wa siri wa kumbukumbu.  
  

Kanuni, 
taratibu na 
vifaa kinga 
binafsi vya 
kitaasisi 
 

 41.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atapunguza hitaji la kutegemea udhibiti wa kiutawala na 
vifaa kinga binafsi kwa ajili ya kinga na usalama kwa 
kuweka udhibiti uliosanifiwa kihandisi na mazingira ya 
kazi yanayoridhisha, kwa kufuata tange ifuatayo:  

 (a) udhibiti uliosanifiwa kihandisi; 
(b) udhibiti wa kiutawala; 
(c) vifaa kinga binafsi. 

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha, kwa kushirikiana na wafanyakazi, kwa 
kupitia wawakilishi, kwenye lugha inayofaa kwa hadhira 
iliyokusudiwa- 

 (a) anaanzisha kanuni za kitaasisi na taratibu 
katika maandishi ambazo ni muhimu kwa kinga 
na usalama kwa wafanyakazi na watu wengine;          

(b) anajumuisha katika kanuni za kitaasisi  na 
taratibu ngazi ya uchunguzi husika au ngazi 
iliyoidhinishwa, na taratibu za kufuatwa iwapo 
ngazi hizo zozote zimezidishwa;   

(c) anatengeneza kanuni za kitaasisi na taratibu 
pamoja na hatua za kinga na usalama 
zinazofahamika kwa wafanyakazi ambao 
zinawahusu na watu wengine wanaoweza 
kuathiriwa nazo;   

(d) kwamba kazi yoyote ambayo wafanyakazi 
wanapata au wanaweza kupata mmuliko wa 
mionzi mahali pa kazi unasimamiwa vya 
kutosha na anachukua hatua zinazokubalika ili 
kuhakikisha kwamba kanuni, taratibu na 
masharti ya mbinu za kinga na usalama 
zinafuatwa.      

  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
anatoa kwa wafanyakazi wanawake ambao wanalazamika 
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kuingia maeneo ya udhibiti au maeneo ya usimamizi 
taarifa sahihi kuhusu-  

 (a) vihatarishi kwa kiinitete na kijusi kutokana na 
mmuliko wa mionzi kwa mwanamke mjamzito;   

 (b) umuhimu wa mfanyakazi mwanamke 
kumjulisha mwajiri mapema iwezekanavyo 
iwapo anahisi kwamba  ni mjamzito au iwapo 
ananyonyesha;  

(c) vihatarishi vya athari za kiafya kwa mtoto 
anayenyonya kutokana na kula viasili vya 
mionzi. 

  (4) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba- 

 (a) wafanyakazi wanapewa vifaa kinga binafsi 
vinavyofaa na kutosheleza ambavyo vinafikia 
viwango au vigezo husika, ikijumuisha  
vifuatavyo: 

 (i) nguo za kujikinga; 
(ii) kifaa kinga cha upumuaji; 

(iii) aproni, glovu, miwani, na vikinga ogani 
vya kinga; 

 (b)  endapo inafaa, wafanyakazi watapokea 
maelekezo ya kutosha katika matumizi sahihi 
ya vifaa kinga, ikijumuisha kupima ubora; 

(c) kazi zinazohitaji matumizi fulani ya vifaa kinga 
binafsi ambavyo vimetolewa kwa wafanyakazi 
ambao kwa ushauri wa kitabibu watapewa 
vifaa kinga binafsi;   

(d) vifaa kinga binafsi vinatunzwa katika hali 
sahihi na, iwapo inafaa, vipimwe mara kwa 
mara katika vipindi maalumu;    

(e) iwapo matumizi ya kifaa kinga binafsi 
yanaamuliwa kwa kazi husika, yatazingatia 
mmuliko wa mionzi wowote wa ziada ambao 
unaweza kutokea kutokana na muda 
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utakaongezeka au usumbufu, na vihatarishi 
vyovyote visivyo vya kiradiolojia ambavyo 
vinaweza kuhusishwa na matumizi ya kifaa 
kinga binafsi wakati wa kutekeleza kazi husika.   

  
Ufuatiliaji 
wa dozi 
mahali pa 
kazi  

 42.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
ataanzisha, atatunza na kuweka chini ya mapitio programu 
kwa ajili ya ufuatiliaji wa dosi mahali pa kazi chini ya 
usimamizi wa afisa usalama mionzi kwa kuzingatia ngazi 
za utekelezaji.  

  (2) Programu ya ufuatiliaji wa dozi itaainisha- 
 (a) aina, eneo na idadi ya marudio ya ufuatiliaji wa 

dozi mahali pa kazi; 
 (b) tathmini ya hali ya kiradiolojia mahali pote pa 

kazi; 
 (c) tathmini ya mmuliko wa mionzi kwa 

wafanyakazi katika maeneo ya udhibiti na 
usimamizi; 

 (d) mapitio ya madaraja ya maeneo ya udhibiti na 
usimamizi; 

 (e) viwango vinavyopimwa vikijumuisha kiasi cha 
nguvu kilichofyonzwa, kiasi cha dozi, okolevu 
wa nguvumionzi katika hewa na uchafuzi juu 
ya uso wa ardhi, kupanda na kushuka tarajiwa, 
uwezekano na ukubwa wa mmuliko wa mionzi 
kwenye matukio ya uendeshaji na hali za ajali 
zinazotarajiwa;  

 (f) njia za vipimo na taratibu zinazofaa zaidi; na 
 (g) viwango vya uchunguzi na hatua za kuchukua 

iwapo vimezidishwa. 
  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatunza 

kumbukumbu za matokeo ya programu za ufuatiliaji wa 
dozi mahali pa kazi na kuhakikisha zinapatikana kwa 
wafanyakazi. 

  



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

53 
 

Uangali
zi wa 
afya za 
wafany
akazi 

 43. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atafanya 
mipango ya uangalizi wa afya unaofaa uliozingatia kanuni 
za jumla za afya mahali pa kazi ili kutathmini afya njema 
kwa wafanyakazi wanapoanza kazi na wanapoendelea na 
kazi kwa ajili ya kazi zao tarajiwa.  

  
Taarifa  44. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatoa kwa 

wafanyakazi wote taarifa za kujitosheleza kuhusu 
vihatarishi vya kiafya kutokana na mmuliko wa mionzi 
katika uendeshaji kazi wa kawaida, matukio ya 
kiuendeshaji na hali za ajali tarajiwa. 

  
Mashart
i ya 
kazi 

 45.-(1) Masharti ya utumishi ya wafanyakazi 
hayatategemea iwapo wafanyakazi wamepata au 
wanaweza kupata mmuliko mahali pa kazi. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo (1), 
utaratibu wa fidia maalumu au upendeleo maalumu 
kuhusiana na mshahara, bima maalumu ya afya, masaa ya 
kazi, urefu wa likizo, nyongeza ya siku za mapumziko au 
mafao ya kustaafu hayatatolewa au kutumika kama 
mbadala wa hatua za kinga na usalama wa mionzi kwa 
mujibu wa matakwa ya Kanuni hizi. 

  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atafanya 
jitihada zinazokubalika kuwapatia wafanyakazi namna 
inayofaa ya ajira mbadala ambapo imeamuliwa, kwamba 
wafanyakazi kwa sababu za kiafya hawataweza kuendelea 
na ajira ambayo watakuwa au wataweza kuwa kwenye 
mmuliko wa mionzi mahali pa kazi. 

  (4) Mtu chini ya miaka kumi na sita hatapaswa 
kuwa kwenye mazingira ya mmuliko wa mionzi mahali pa 
kazi na mtu chini ya miaka kumi na nane hataruhusiwa 
kufanya kazi kwenye eneo la udhibiti isipokuwa 
anasimamiwa na kwa madhumuni ya mafunzo pekee.   

  
(b) Mmuliko wa Mionzi ya Matibabu 
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Wajibu wa 
jumla   

 46.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watahakikisha kwamba mgonjwa anapata mmuliko wa 
mionzi ya matibabu endapo- 

(a) ni utaratibu wa kiradiolojia ambao umeombwa 
na daktari aliyeandika matibabu na taarifa 
zenye muktadha wa kitabibu ambazo 
zimetolewa, au ni sehemu ya programu ya 
kupima afya iliyoidhinishwa; 

 (b) mmuliko wa mionzi wa matibabu 
umehalalishwa kwa namna ya mawasiliano kati 
ya daktari wa kiradiolojia na na daktari 
aliendika matibabu, kama inavyofaa, au ni 
sehemu ya programu ya kupima afya 
iliyoidhinishwa; 

 (c) daktari wa kiradiolojia amechukua wajibu 
wake katika kinga na usalama katika kupanga 
na kutoa mmuliko wa mionzi wa matibabu; na 

(d) mgonjwa au mwakilishi halali wa mgonjwa 
aliyeidhinishwa ametaarifiwa, kama inavyofaa, 
faida za uchunguzi tarajiwa au tiba ya mionzi 
kwa taratibu za kiradiolojia na vihatarishi vya 
mionzi. 

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba- 

 (a) mtu hatapata mmuliko wa mionzi wa matibabu 
kama sehemu ya programu ya utafiti wa 
matibabu isipokuwa mmuliko wa mionzi 
umefuata matakwa ya maadili yaliyoidhinishwa 
na taasisi husika na daktari wa radiolojia 
ametimiza wajibu wake; 

(b) matakwa yamefikiwa kwa ajili ya kuboresha 
kinga na usalama wa watu ambao wanaweza 
kumulikwa kama sehemu ya programu ya 
utafiti wa matibabu; 
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 (c) mtu hatapata mmuliko wa mionzi wa matibabu 
kama mwangalizi au mfariji isipokuwa 
amepata, na ameonesha uelewa wa taarifa 
muhimu kuhusu kinga ya mionzi na taarifa ya 
vihatarishi vya mionzi kabla ya kutoa uangalizi 
na faraja kwa mtu anayefanyiwa taratibu za 
kiradiolojia;  

(d) matakwa kwa ajili ya kuboresha kinga na 
usalama kwa taratibu zozote za kiradiolojia 
ambao mtu anakuwa kama muangalizi au 
mfariji yanafuatwa; 

(e) daktari wa kiradiolojia wakati anafanya au 
anasimamia taratibu za kiradiolojia ana jukumu 
la kuhakikisha kinga na usalama kwa 
wagonjwa; 

 (f) madaktari wa kiradiolojia, wanafizikia wa 
kimatibabu, wanateknolojia wa  mionzi na 
wataalamu wengine wa afya wenye majukumu 
mahsusi kuhusiana na kinga na usalama wa 
wagonjwa katika uchunguzi au matibabu ya 
kiradiolojia husika wamebobea katika eneo 
stahiki; 

 (g) kwa taratibu za matibabu ya kiradiolojia, 
uhakiki, upimaji wa dozi, udhibiti ubora, 
kupokea na kuanza kutumika kwa vifaa vya 
matibabu vya kiradiolojia vinafanywa na 
mfizikia wa kitabibu;  

 (h) kwa taratibu za uchunguzi wa kiradiolojia na 
taratibu za kimatibabu zinaongozwa na picha, 
uhakiki, upimaji wa dozi, udhibiti ubora, 
kupokea na kuanza kutumika kwa vifaa vya 
matibabu vya kiradiolojia vinafanywa na 
kuweka katika maandishi na mfizikia wa 
kitabibu.  
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Uhalali wa 
mmuliko wa 
mionzi ya 
kimatibabu 

 47.-(1) Mmuliko wa mionzi wa kimatibabu 
utahalalishwa kwa kupima faida za uchunguzi na tiba 
ambazo zinatarajiwa kupatikana dhidi ya madhara ya 
mionzi yanayoweza yakasababishwa, kwa kuzingatia faida 
na vihatarishi vya mbinu mbadala zilizopo ambazo 
hazihusishi mmuliko wa mionzi wa kimatibabu. 

  (2) Uhalali wa mmuliko wa mionzi wa kimatibabu 
kwa mgonjwa utafanywa kwa kushirikisha daktari wa 
kiradiolojia na daktari aliyeandika matibabu kwa 
kuzingatia wagonjwa ambao ni wajawazito au 
wanaonyenyesha au watoto kuhusu-  

 (a) usahihi wa maombi ya uchunguzi au tiba ya 
kiradiolojia; 

(b) uharaka wa uchunguzi au tiba ya kiradiolojia; 
(c) sifa za mmuliko wa mionzi wa kimatibabu; 
(d) sifa za mgonjwa; 
(e) taarifa husika kutoka uchunguzi au tiba za 

kiradiolojia za awali za mgonjwa.  
  (3) Miongozo rejea ya kitaifa au kimataifa 

iliyoidhinishwa inayohusika itazingatiwa katika 
kuhalalisha mmuliko wa mionzi wa kimatibabu kwa 
mgonjwa katika uchunguzi au tiba ya kiradiolojia. 

  (4) Uchunguzi au tiba ya kiradiolojia kwa mtu 
asiyeonesha dalili za ugonjwa ambao unalengwa 
kufanyika kwa ajili ya utambuzi wa mapema wa ugonjwa, 
lakini si sehemu ya programu ya uchunguzi wa kiafya 
ulioidhinishwa, utahitaji uhalali mahsusi kwa mtu huyo 
kwa daktari wa kiradiolojia na daktari aliyeandika 
matibabu, kwa mujibu wa miongozo ya bodi ya kitaalamu 
husika au mamlaka ya afya.   

  (5) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (4) mtu 
atataarifiwa kabla kuhusu faida, vihatarishi na ukomo wa 
uchunguzi au na tiba za kiradiolojia tarajiwa.  

  (6) Mmuliko wa mionzi kwa watu wanaojitolea 
kuwa sehemu ya programu ya utafiti wa kimatibabu ya 
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kibaiolojia utachukuliwa kuwa umehalalishwa iwapo 
umepata kibali cha mwenendo wa kimaadili kutoka 
kwenye mamlaka husika, kwa kuzingatia dozi 
iliyopunguzwa iliyoainishwa chini ya Kanuni hizi.     

  
Kuboresha 
kinga ya 
mmuliko wa 
mionzi wa 
matibabu  

 48.-(1) Aliyesajiliwa, mmiliki wa leseni na daktari 
wa kiradiolojia watahakikisha kwamba kinga na usalama 
unaboreshwa kwa kila mmuliko wa matibabu.  
 (2) Aliyesajiliwa na mmiliki wa leseni atahakikisha 
kwamba usanifu wa vifaa vya vyanzo vya mionzi, na 
namna ya uendeshaji wake unakuwa wa kiwango cha juu 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi.   
 (3) Aliyesajiliwa, mmiliki wa leseni na mgavi 
watahakikisha kwamba vifaa vya mmuliko wa mionzi wa 
kiradiolojia wa matibabu na programu ya kompyuta 
unaendana na viwango vya kitaifa.   

  (4) Kwa uchunguzi au tiba za kiradiolojia na 
taratibu za kimatibabu zinazoongozwa na picha, mmiliki 
wa leseni na aliyesajiliwa watahakikisha kwamba 
vifuatavyo vinatumika: 

 (a) kifaa cha matibabu cha kiradiolojia na 
programu za kompyuta zinazofaa na, kwa dawa 
za nyuklia, dawa za mionzi zinazofaa;  

(b) mbinu sahihi na vigezo vya kutoa mmuliko wa 
mionzi wa matibabu kwa mgonjwa ambao ni 
chini kabisa kama inavyolazimu kukamilisha 
madhumuni ya kitabibu ya uchunguzi au tiba 
ya kiradiolojia. 

  (5) Kwa taratibu za tiba za  kiradiolojia, daktari wa 
kiradiolojia, kwa kushirikiana na mfizikia wa matibabu na 
mteknolojia wa mionzi, watahakikisha kwamba kwa kila 
mgonjwa ukubwa wa mmuliko wa mionzi zaidi ya 
mwingine ulio zaidi ya ukubwa wa shabaha uliopangwa 
umewekwa chini kadri inavyoweza kufikiwa kwa 
kawaida. 
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  (6) Kwa taratibu za tiba za kiradiolojia ambapo 
dawa za mionzi zimetolewa, daktari wa kiradiolojia, kwa 
kushirikiana na mfizikia wa matibabu na mteknolojia wa 
mionzi, na mfamasia wa dawa za mionzi au mkemia 
watahakikisha kwamba kila mgonjwa anapatiwa kiwango 
sahihi cha dawa ya mionzi ili kwamba nguvumionzi 
inaenda kwenye sehemu ya ogani iliyokusudiwa, wakati 
nguvumionzi katika maeneo mengine ya mwili imebaki 
chini kadiri inavyoweza kufikiwa kwa kawida.  

  (6) Wamiliki wa leseni watahakikisha kwamba 
vipengele mahsusi katika mmuliko wa mionzi wa 
matibabu unazingatia mchakato wa kufikia kiwango cha 
juu kwa- 

 (a) watoto wagonjwa wanaotakiwa kupata 
mmuliko wa mionzi wa matibabu; 

(b) watu wanaotakiwa kupata mmuliko wa mionzi 
wa matibabu kama sehemu ya programu ya 
uchunguzi wa mionzi; 

 (c) watu wanaojitolea kupewa mmuliko wa mionzi 
wa matibabu kama sehemu ya programu ya 
utafiti wa matibabu wa kibaiolojia; 

(d) viwango vikubwa vya dozi kwa wagongwa 
katika mazingira husika; 

 (e) mmuliko wa mionzi kwa kiini tete au kijusi, 
hususani katika uchunguzi au matibabu ya 
kiradiolojia ambapo tumbo au fupanyonga ya 
mgonjwa aliye mwanamke mjamzito 
amemulikwa na mionzi kwa miale sahihi ya 
mionzi au angeweza kupata vinginevyo dozi ya 
kubwa; na 

(f) mmuliko wa mionzi kwa mtoto anayenyonya 
unaotokana na mgonjwa mwanamke aliyepata 
dawa mionzi kwa ajili ya uchunguzi au 
matibabu ya mionzi. 
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Uhakiki  49. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa- 

 (a) vyanzo vyote vya mionzi vinavyopelekea 
mmuliko wa mionzi wa matibabu 
vinahakikiwa;  

(b) uhakiki umefanywa wakati wa kuanza kwa 
shughuli za mionzi kabla ya matumizi ya 
kliniki, baada ya utaratibu wowote wa 
matengenezo ambao unaweza kuathiri upimaji 
wa dozi kwa vipindi vilivyoidhinishwa na 
Tume; 

(c) uhakiki wa vifaa tiba ya mionzi vimehakikiwa 
kabla ya matumizi ya kliniki; 

(d) uhakiki wa vipimo vya mionzi vyote 
vilivyotumika kwa ajili ya kupimia dozi kwa 
wagonjwa na kwa ajili ya uhakiki wa vyanzo 
unafuatilika kwa viwango vya kimaabara vya 
upimaji dozi.  

  
Upimaji wa 
dozi kwa 
wagonjwa 

 50. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa- 

(a) upimaji wa dozi kwa wagonjwa umefanywa na 
mfizikia wa matibabu na vimeandikwa; 

 (b) dozi halisia kwa wagonjwa wanaofanya 
taratibu za uchunguzi na taratibu za kimatibabu 
zinaongozwa na picha; 

(c) dozi iliyofyonzwa kwenye ukubwa wa shabaha 
unaopangwa kwa kila mgonjwa aliyetibiwa na 
mionzi ya nje ya matibabu au mionzi ya ndani 
ya tiba ipo kama ilivyoainishwa na daktari wa 
kiradiolojia;  

(d) dozi halisi iliyofyonzwa kwa wagonjwa 
waliotibiwa kwa vyanzo vya mionzi 
vilivyofunguliwa.   
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Viwango 
rejea vya 
uchunguzi 

 51.  Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha kuwa- 

(a) tathmini kuhusu vipimo vya msingi 
vinavyohitajika katika Kanuni hizi vimefanywa 
katika vipindi vilivyoidhinishwa; 

 (b) mapitio yamefanyika kubaini iwapo uboreshaji 
wa kinga na usalama kwa wagonjwa 
umezingatia viwango rejewa vya uchunguzi 
husika vilivyoainishwa katika Jedwali la Nne la 
Kanuni hizi. 

  
Udhibiti 
ubora wa 
mmuliko wa 
mionzi wa 
matibabu 

 52.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
ataanzisha programu ya udhibiti ubora unaojitosheleza 
ambao unahakikisha mmuliko wa kimatibabu umefanywa 
kwa kiwango cha juu. 

  (2) Programu ya udhibiti ubora kwa ajili ya 
mmuliko wa mionzi wa matibabu utajumuisha: 

 (a) utaratibu wa matengenezo makubwa ambao 
unaweza kuathiri kinga na usalama kwa 
wagonjwa;  

(b) usimikwaji wa programu za kompyuta au 
marekebisho ya programu za kompyuta 
zilizopo; 

(c) uhakiki wa vigezo halisi na vya matibabu 
vilivyotumika katika uchunguzi au tiba za 
kiradiolojia; 

(d) utunzaji wa kumbukumbu za matokeo na 
taraibu husika; na 

(e) uangalizi wa mara kwa mara wa uhakiki na 
masharti ya uendeshaji wa vifaa vya upimaji 
wa dozi na vifaa vya ufuatiliaji wa mionzi. 

  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa programu ya udhibiti ubora inakaguliwa mara kwa 
mara, na ukaguzi huo wa mara kwa mara ni unazingatia 
taratibu za uzito wa uchunguzi au tiba ya kiradiolojia na 
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hatari zinazohusiana. 
  
Dozi 
iliyobanwa  

 53.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atahakikisha kuwa dozi husika iliyobanwa imetumika 
katika kinga na usalama katika uchunguzi au tiba ya 
kiradiolojia kwa kiwango cha juu ambacho mtu ametenda 
kama msaidizi au mfariji. 

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa dozi iliyobanwa iliyoidhinishwa na Tume imetumika 
katika kinga na usalama wa watu kwa kiwango cha juu 
kwa kuzingatia mmuliko wa mionzi kama sehemu ya 
programu ya utafiti wa matibabu ya kibailojia kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Sita la Kanuni hizi. 

  
Wagonjw
a 
wajawazi
to au 
wanaony
onyesha  

 54. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa- 

(a) kuwepo na taratibu za kinga ya mionzi sahihi 
ambapo zitazingatia mwanamke mgonjwa 
mjamzito au anayenyonyesha; 

(b) notisi ya onyo sahihi na alama sahihi katika 
lugha inayoeleweka imewekwa kwenye 
vyumba vya wagonjwa vya kusubiria, sehemu 
ya kubadilisha nguo na sehemu nyingine 
yoyote ambayo itamjulisha mgonjwa 
mwanamke anayetakiwa kufanyiwa uchunguzi 
au tiba ya kiradioljia kwa ajili ya kumtaarifu 
daktari wa kiradiolojia katika tukio kuwa ni- 

 (i) mjamzito; 
 (ii) ananyonyesha; 
 (c) kuna taratibu zilizowekwa za- 
 (i) kuhakikisha kuwa anajua hali ya ujauzito 

wa mgonjwa kabla ya kufanya utaratibu 
wowote wa uchunguzi au tiba ya 
kiradiolojia ambao unaweza kusababisha 
kiasi kikubwa cha dozi kwenye kiini tete 
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au kijusi; na 
(ii) kujua mgonjwa kwa wakati huo 

anyonyeshi kabla ya kufanya utaratibu 
wowote wa uchunguzi au tiba ya 
kiradiolojia unaohusisha utoaji dawa za 
mionzi zinazoweza kusababisha kiasi 
kikubwa cha dozi kwa mtoto 
anayenyonya. 

  
Kuruhusi
wa 
mgonjwa 
baada ya 
tiba ya 
viasili 
vya 
mionzi 

 55. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa- 

(a) kuna taratibu zinazotumika kwa ajili ya kinga 
ya mionzi kwa umma kabla ya kuruhusiwa kwa 
kwa mgonjwa baada ya tiba ya viasili vya 
mionzi;   

(b) hakuna mgonjwa aliyefanyiwa tiba ya 
kiradiolojia anaruhusiwa kutoka kwenye kituo 
cha matibabu ya mionzi isipokuwa 
imeidhinishwa na mfizikia wa matibabu au 
afisa wa kinga ya mionzi wa kituo kuwa: 

 (i) nguvumionzi ya viasili vya mionzi kwa 
mgonjwa ipo katika dozi ambazo 
zinaweza kupokelewa na wananchi 
kutoka kwa mgonjwa zitakuwa kwa 
kuzingatia Kanuni hizi; 

 (ii) Mgonjwa au mlezi wa mgonjwa atapewa 
maelekezo ya maandishi ya kuweka dozi 
za mionzi kwa watu anaokutana nao au 
eneo analokaa mgonjwa chini kadri 
inavyowezekana na inavyokubalika kwa 
kawaida na kuepuka kueneza uchafuzi na 
taarifa na viatarishi vya mionzi. 

  
Mmuliko 
wa 

 56. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa hatua zinazofanyika zinazingatiwa katika kupunguza 
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mionzi 
wa 
matibabu 
usiokusu
diwa na 
ajali  

uwezekano wa mmuliko wa mionzi wa matibabu 
usiokusudiwa au ajali unaotokana na dosari za kisanifu na 
kushindwa kwa uendeshaji wa kifaa cha matibabu ya 
kiradiolojia, kwa kushindwa kwa na makosa ya programu 
za kompyuta, au matokeo ya makosa ya kibinadamu. 

  
Uchungu
zi wa 
mmuliko 
wa 
mionzi 
wa 
matibabu 
usiokusu
diwa na 
ajali 

 57.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atachunguza mara moja mmuliko wa mionzi wa matibabu 
usiokusudiwa au ajali katika yafuatayo: 

(a) matibabu yoyote yaliyotolewa- 
(i) kwa mtu asiyekusudiwa au tishu au ogani 

isiyokusudiwa ya mgonjwa; 
(ii) kutumia madawa ya mionzi yasiyo 

sahihi; 
(iii) kwa nguvumionzi, dozi au sehemu ya 

dozi inayotofautiana kwa kiasi kikubwa 
kutoka viwango vilivyoainishwa na 
daktari wa kiradiolojia, ambayo 
yanaweza kusababisha madhara 
makubwa ya pili;  

 (b) uchunguzi wa kiradiolojia wowote au taratibu 
za kimatibabu zinazoongozwa na picha ambazo 
mtu asiyekusudiwa au tishu au ogani 
isiyokusudiwa ya mgonjwa amepata mmuliko;  

(c) mmuliko wa mionzi wowote kwa lengo la 
uchunguzi umekuwa mkubwa kuliko 
uliopangwa;   

(d) mmuliko wa mionzi wowote kwa lengo la 
taratibu za kimatibabu zinazoongozwa na picha 
umekuwa mkubwa kuliko uliopangwa; 

 (e) mmuliko wowote wa mionzi usiokusudiwa kwa 
kiini tete au kijusi wakati wa kufanya 
uchunguzi au tiba ya kiradiolojia; na   

(f) hitilafu yoyote ya kifaa cha matibabu ya 
kiradiolojia, hitilafu ya programu ya kompyuta 
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au hitilafu ya mfumo, makosa, kasoro au tukio 
lingine lisilo la kawaida lenye uwezekano wa 
kumuwekea mgonjwa mmuliko wa mionzi wa 
matibabu ambao unatofautiana kwa kiasi 
kikubwa na uliokusudiwa. 

  (2) Kuhusiana na uchunguzi wa mmuliko wa 
mionzi wa matibabu wowote usiokusudiwa au mmuliko 
wa mionzi wa matibabu wa ajali mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa watahakikisha- 

 (a) wanakokotoa au kukadiria dozi anayopata na 
dozi iliyosambaa mwilini mwa mgonjwa;  

(b) wanaonesha hatua za urekebu zinazotakiwa 
kuzuia kutokea tena kwa mmuliko wa mionzi 
huo usiokusudiwa au wa ajali; 

(c) wanatekeleza hatua zote za urekebu ambazo 
zipo chini ya wajibu wao; 

(d) wanaandaa na kuweka taarifa ya maandishi 
inayoeleza sababu ya mmuliko wa mionzi huo 
usiokusudiwa au wa ajali na kuiwasilisha kwa 
Tume; 

(e) daktari wa kiradiolijia husika anamtaarifu 
daktari aliyeandika matibabu na mgonjwa au 
mwakilishi halali wa mgonjwa kuhusu 
mmuliko wa mionzi huo usiokusudiwa au wa 
ajali. 

  
Mapitio ya 
kiradiolojia 

 58. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watahakikisha kwamba mapitio ya kiradiolojia- 

 (a) yanafanywa kwa vipindi maalum kama 
itakavyotolewa kwenye miongozo ya Tume; na 

(b) yanajumuisha uchunguzi na mapitio ya kina ya 
utumiaji unaotekelezeka uliopo wa kanuni za 
kinga za mionzi. 

  
Kumbukumb
u za 

 59.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
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mmuliko wa 
mionzi wa 
matibabu 

watatunza kumbukumbu za mmuliko wa mionzi wa 
matibabu kwa kipindi kama kilivyoainishwa na Tume. 

  (2) Kumbukumbu za mmuliko wa mionzi wa 
matibabu chini ya kanuni hii zitajumuisha: 

 (a) kumbukumbu za uhakiki, upimaji wa dozi na 
udhibiti ubora; 

(b) kumbukumbu za taarifa za uhakiki; 
(c) kumbukumbu za upimaji wa dozi kwa 

wagonjwa; 
(d) kumbukumbu za tathmini na mapitio 

yaliyofanywa kuhusu viwango rejewa vya 
uchunguzi wa kitabibu; 

 (e) kumbukumbu zinazohusiana na programu za 
udhibiti ubora; 

(f) taarifa muhimu kwa tathmini za nyuma za dozi, 
ikijumuisha idadi ya mmuliko wa mionzi na 
muda wa uchunguzi wa kiradiolojia wa 
floroskopia na idadi ya picha za mwili 
zilizopatikana; 

(g) kwa matibabu ya kinyuklia, aina za dawa za 
mionzi zilizotolewa na nguvumionzi zake; 

 (h) kwa miale ya nje ya tiba ya mionzi au miale ya 
ndani, maelezo ya ukubwa wa shabaha 
unaopangwa, dozi iliyofyonzwa katikati ya 
ukubwa wa shabaha unaopangwa, na dozi ya 
juu na chini iliyofyonzwa inatolewa kwenye 
ukubwa wa shabaha unaopangwa, au taarifa 
mbadala linganifu kwenye dozi iliyofyonzwa 
kwenye ukubwa wa shabaha unaopangwa, na 
dozi iliyofyonzwa kwenye tishu au ogani 
husika kama ilivyobainishwa na daktari wa 
kiradiolojia; 

 (i) kwa miale ya nje ya tiba ya mionzi, mgawanyo 
wa dozi na muda wote wa matibabu; 

(j) kumbukumbu za mmuliko wa mionzi kwa watu 
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wanaojitolea kupewa mmuliko wa mionzi wa 
matibabu kama sehemu ya programu ya utafiti 
wa matibabu ya kibaiolojia; na 

(k) taarifa za uchunguzi wa mmuliko wa mionzi 
wa matibabu usiokusudiwa na wa ajali kama 
zinavyotakiwa katika Kanuni hizi. 

  
(c) Mmuliko wa Mionzi kwa Umma 

  
Wajibu 
wa jumla  

 60.-(1)  Mmiliki wa leseni, aliyesajiliwa na mgavi 
katika kutumia kanuni za kuweka katika kiwango cha juu 
kinga na usalama kwenye usanifu, upangaji, uendeshaji na 
usitishaji wa vyanzo vya mionzi au kwa ajili ya kufunga 
na kipindi baada ya kufunga vituo vya utupaji wa mabaki 
ya mionzi, watazingatia- 

 (a) mabadiliko yanayoweza kutokea katika 
mazingira yoyote ambayo yanaweza kuathiri 
mmuliko wa mionzi kwa umma, kama vile 
mabadiliko ya tabia na matumizi ya vyanzo vya 
mionzi, mabadiliko ya hali ya mtawanyiko wa 
mionzi kwenye mazingira, mabadiliko kwenye 
njia unapopita mmuliko wa mionzi au 
mabadiliko ya viwango vya vigezo 
vinavyotumika katika  kutambua mwakilishi 
wa mtu; 

 (b) desturi zinazokubalika katika uendeshaji wa 
vyanzo vya mionzi vinavyofanana au 
mwenendo wa shughuli zinazofanana; 

(c) kujengeka na kukusanyika kunakoweza 
kutokea kwenye mazingira ya viasili vya 
mionzi kutokana na uachiliaji wakati wa uhai 
wa chanzo cha mionzi; na   

(d) kutokuwa na uhakika katika tathmini ya dozi. 
  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa kwa vyanzo 

vya mionzi vilivyo chini ya wajibu wao, wataanzisha, 
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kutekeleza na kudumisha- 
 (a)  sera, kanuni na mipango ya taasisi kwa ajili ya 

kinga na usalama inayohusiana na mmuliko wa 
mionzi kwa umma; 

(b) hatua kwa ajili ya kuhakikisha- 
 (i) kinga na usalama wa hali ya juu; 

(ii) uzuiaji wa mmuliko wa mionzi kwa 
umma kutoka vyanzo hivyo vya mionzi, 
ili kwamba jumla ya mmuliko wa mionzi 
usiwe mkubwa zaidi ya ukomo wa dozi 
kwa umma kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali la Pili la Kanuni hizi; 

 (c) hatua za kuhakikisha usalama wa vyanzo hivyo 
vya mionzi; 

(d) utoaji wa rasilimali zinazofaa na zinazotosha 
ikijumuisha vituo, vifaa na huduma ya kinga na 
usalama wa umma, inayolingana na uwezekano 
na ukubwa wa mmuliko wa mionzi; 

(e) programu za mafunzo yanayofaa kwa 
wafanyakazi wenye majukumu yanayohusika 
na kinga na usalama kwa umma, na mafunzo 
ya mara kwa mara kama yanavyohitajika, 
kuhakikisha viwango muhimu vya umahiri; 

 (f) utoaji wa vifaa vya ufuatiliaji vinavyofaa, 
programu za ufuatiliaji na njia za kutathmini 
mmuliko wa mionzi kwa umma; 

(g) mpango wa kujiandaa na kukabiliana na 
majanga kulingana na hali na ukubwa wa 
vihatarishi vya mionzi vinavyohusiana na 
vyanzo vya mionzi; na 

(h) kumbukumbu za kutosha za programu za 
ufuatiliaji. 

  (3) Tume itahakikisha- 
 (a) inaanzisha au kuidhinisha viwango vidogo vya 

dozi vya vihatarishi vitakavyotumika kwa 
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kiwango cha juu kwenye kinga na usalama kwa 
umma; 

(b) masharti yanayohusiana na ukomo wa dozi na 
viwango rejewa vilivyoainishwa katika Jedwali 
la Pili la Kanuni hizi kwa ajili ya mmuliko wa 
mionzi kwa umma yanatekelezwa; 

 (c) inatoa taarifa za viwango vya ndani vya radoni 
na vihatarishi vya afya vinavyohusiana; na 

(d) inatekeleza mpango kazi wa kudhibiti mmuliko 
wa mionzi kwa umma unaohusiana na radoni 
ya ndani. 

  (4) Kabla ya kuidhinisha matumizi mapya au 
marekebisho ya matumizi, mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atawasilisha tathmini ya usalama na nyaraka 
nyingine za usanifu zinazohusiana na wa mmuliko wa 
mionzi na uwezekano mmuliko wa mionzi kwa umma. 

  (5) Viwango rejewa na masharti yaliyoainishwa 
katika Kanuni hizi- 

 (a) yatatumika na mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa kama kigezo cha kuonesha 
uzingatiaji baada ya kuanza kwa uendeshaji wa 
chanzo cha mionzi; 

(b) yatafuata dozi ya chini ya ukomo wa dozi kwa 
kuzingatia matokeo ya viwango vya juu vya 
kinga na usalama; 

(c) yataakisi desturi katika uendeshaji wa vituo au 
shughuli zinazofanana; 

 (d) yataruhusu uendeshaji unaoweza kubadilika; na 
(e) kuzingatia matokeo ya tathmini ya baadae ya 

matokeo ya kiradiolojia kwenye mazingira 
ambayo imefanyika kwa mujibu wa masharti 
ya Kanuni hizi. 

  
Mmuliko 
kutoka 
kwenye 

 61. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba umma uliomulikwa na vyanzo vingi vya mionzi, 
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vyanzo vingi 
vya mionzi  

kiwango cha jumla ya dozi  hakitazidi milisivati moja kwa 
mwaka.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                            

  
Udhibiti wa 
wageni 

 62. Kwa madhumuni ya kudhibiti wageni, mmiliki 
wa leseni na aliyesajiliwa watahakikisha- 

 (a) wanatumia masharti husika ya Kanuni hizi 
kuhusiana na mmuliko wa mionzi kwa umma 
kwa ajili ya wageni kwenye eneo la udhibiti au 
eneo la usimamizi; 

(b) wageni wanaambatana katika eneo lolote la 
udhibiti na mtu anayefahamu mbinu za kinga 
na usalama wa mionzi kwenye eneo la udhibiti; 

 (c) wanatoa taarifa na maelekezo ya kutosha kwa 
wageni kabla hawajaingia eneo la udhibiti au 
usimamizi; na 

(d) udhibiti wa kutosha unazingatiwa wakati wa 
kuingia wageni kwenye eneo la udhibiti au 
usimamizi. 

  
Vyanzo vya 
mionzi vya 
mnurisho wa 
nje 

 63. Kwa vyanzo vya mionzi vinavyoweza kutoa 
mmuliko wa mionzi wa nje kwa umma, mmiliki wa leseni 
na aliyesajiliwa watahakikisha kwamba- 

 (a) mpango wa sakafu, mpangilio wa vifaa kwa 
mitambo yote mipya na marekebisho makubwa 
kwenye mitambo iliyopo inayotumia vyanzo 
hivyo vya mionzi itahakikiwa na kuidhinishwa 
chini ya Kanuni hizi; na 

(b) uzuiaji wa mionzi, udhibiti wa kuingia na hatua 
nyingine kwa ajili ya kinga na usalama, 
zinatolewa kama inavyofaa kwa ajili ya kuzuia 
mmuliko wa mionzi kwa umma. 

  
Udhibiti wa 
utoaji na 
uchafuzi wa 
viasili vya 

 64. Kwa madhumuni ya kudhibiti kuachiwa kwa 
viasili vya mionzi na uchafuzi wa mionzi kwa maeneo 
yanayofikiwa na umma, mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
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mionzi 
vinavyofikiw
a na umma 

watahakikisha-   
(a) viasili vya mionzi kutoka kwenye shughuli 

zilizoidhinishwa haviachiwi kwenye mazingira 
isipokuwa kama matakwa ya Kanuni hizi 
yamezingatiwa; 

 (b) masharti mahsusi ya uzuiaji yameanzishwa 
kwa ajili ya usanifu na uendeshaji wa chanzo 
cha mionzi ambacho kinaweza kusababisha 
kusambaa kwa uchafuzi wa mionzi katika 
maeneo ambayo yanafikiwa na umma; na 

(c) hatua za kinga na usalama zinatekelezwa kwa 
kuzuia mmuliko wa mionzi wa umma. 

  
Ufuatiliaji 
wa mmuliko 
wa mionzi 
wa umma 

 65.-(1) Kwa madhumuni ya ufuatiliaji wa mmuliko 
wa mionzi kwa umma mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
atapaswa- 

(a) kuanzisha na kutekeleza programu za ufuatiliaji 
wa mmuliko wa mionzi ili kuhakikisha 
kwamba vyanzo vya mionzi chini ya wajibu 
wao vinatathminiwa vya kutosha; 

(b) kutunza kumbukumbu sahihi za matokeo ya 
programu za ufuatiliaji wa mionzi na makadirio 
ya dozi kwa umma; 

 (c) kutoa taarifa kwa Tume kuhusu matokeo ya 
viwango na mchanganyiko wa uchafu wa 
mionzi, kiasi cha dozi katika eneo lililo ndani 
ya mpaka na majengo yaliyowazi kwa umma, 
ufuatiliaji wa mionzi wa mazingira na tathmini 
za nyuma zilizofanyika kwa dozi kwa 
mwakilishi kwa vipindi vilivyoidhinishwa; 

 (d) kutoa taarifa mara moja kwa Tume viwango 
vyovyote vinavyozidi viwango rejewa; 

(e) kutoa mara moja taarifa kwa Tume kuhusu 
ongezeko kubwa la kiaisi cha dozi  au ukolevu 
wa viasili vya mionzi katika mazingira; 
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 (f) kuanzisha na kuendeleza uwezo wa kufanya 
ufuatiliaji wa mionzi katika mazingira ya ajali;  

(g) kuhakiki utoshelevu wa makadirio 
yaliyofanywa kuhusu tathmini ya mmuliko wa 
mionzi wa umma na athari za kimazingira za 
kiradiolojia; 

(h) kuweka tayari pindi yakiombwa matokeo ya 
tathmini za dozi za umma.  

  (2) Programu za ufuatiliaji wa mionzi katika 
kanuni hii utajumuisha: 

 (a) mmuliko wa mionzi wa nje kutoka kwenye 
vyanzo hivyo vya mionzi;   

(b) uchafu wa mionzi unaoachiwa; 
(c) nguvumionzi katika mazingira; na 
(d) vigezo vingine vya tathmini ya mmuliko wa 

mionzi kwa umma kama inavyoweza 
kuainishwa na Tume. 

  
Bidhaa za 
mlaji 

 66. Watoaji wa bidhaa zinazotumiwa 
watahakikisha kwamba bidhaa- 

 (a) hazijatolewa kwa umma isipokuwa uhalali wa 
matumizi yake kwa umma umeidhinishwa na 
Tume; 

(b) zina taarifa na maelekezo yanayoeleweka na 
sahihi kuhusu- 

 (i) matumizi, utunzaji, ufanyaji huduma, 
matengenezo na usimikaji sahihi;  

(ii) viasili vya mionzi na nguvumionzi 
husika; 

(iii) kiasi cha dozi katika uendeshaju wa 
kawaida na wakati wa ufanyaji huduma 
na matengenezo;  

(iv) chaguzi ya njia zinazotakiwa au 
zinazopendekezwa kwa ajili ya kuzirejeza 
au kuzitupa; na 
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(v) usafirishaji na uhifadhi salama na wenye 
ulinzi. 

  
(d) Mmuliko wa Mionzi Uliopo  

  
Usimamizi 
wa hali za 
mmuliko wa 
mionzi 
uliopo    

 67.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
wataandaa na kutekeleza programu za kinga ya mionzi ili 
kusimamia hali za mmuliko wa mionzi uliopo ikijumuisha 
kurejesha katika hali ya awali maeneo yaliyochafuliwa na 
masalia ya viasili vya mionzi.  

  (2) Tume itapaswa- 
 (a) kuainisha mazingira ya mmuliko wa mionzi 

ambayo imejumuishwa katika wigo wa hali za 
mmuliko wa mionzi uliopo;   

 (b) kuainisha kanuni za jumla zinazoweka msingi 
wa mikakati ya kinga zilizoanzishwa ili 
kupunguza mmuliko wa mionzi iwapo hatua za 
afua na hatua za kinga zimeamuliwa kuwa 
zimehalalishwa; 

 (c) kugawa majukumu kwa ajili ya uanzishaji na 
utekelezaji wa mikakati ya kinga kwa wamiliki 
wa leseni, waliosajiliwa na watu wengine 
wanaohusika katika utekelezaji wa hatua za 
afua na hatua za kinga;    

 (d) kuwezesha ushiriki wa watu wanaohusika 
katika maamuzi kuhusu kuandaliwa na 
kutekelezwa kwa mikakati ya kinga,  kama 
inavyofaa. 

  (3) Tume itaanzisha mikakati ya kinga na kwa hali 
za mmuliko wa mionzi uliopo unaojumuisha malengo 
yanayokusudiwa kufikiwa kwa njia za kinga na viwango 
rejewa vinavyofaa. 

  (4) Tume itatekeleza mkakati wa kinga, 
ikijumuisha- 

 (a) kupanga tathmini ya hatua za afua zilizopo na 
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hatua za kinga ili kufikia malengo; 
 (b) tathmini ya ufanisi wa hatua zilizopangwa na 

zinazotekelezwa;   
(c) kuhakikisha kwamba taarifa inakuwepo kwa 

kuzingatia vihatarishi vya afya vinavyoweza 
kutokea kutokana na mmuliko wa mionzi. 

  (5) Tume itahakikisha kwamba mkakati wa kinga 
wa usimamizi wa hali za mmuliko wa mionzi uliopo 
unaanzishwa na unalingana na vihatarishi vya mionzi 
vinavyohusiana na hali ya mmuliko wa mionzi uliopo. 

  (6) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watawajibika kwa hatua za afua na kinga ili kuhakikisha 
kwamba aina, ukubwa na muda wa hatua hizo 
unaboreshwa. 

  
Afua ya 
maeneo 
yenye 
masalia ya 
viasili vya 
mionzi 

 68.-(1) Mmiliki wa leseni au waliosajiliwa 
wanaohusika na upangaji, utekelezaji na uhakiki wa hatua 
za afua watahakikisha kwamba- 

(a) mpango wa hatua za afua, unaosaidiwa na 
tathmini ya usalama, unaandaliwa na 
kuwasilishwa kwa Tume; 

 (b) njia ya taarifa kwa umma inawekwa na watu 
wanaohusika wanaoathiriwa na hali ya 
mmuliko wa mionzi uliopo; 

(c) programu ya ufuatiliaji inaanzishwa na 
kutekelezwa; 

 (d) mfumo wa kutunza kumbukumbu za kutosha 
kuhusiana na mmuliko wa mionzi uliopo na 
hatua zilizochukuliwa kwa kinga na usalama 
vinakuwepo; 

(e) taratibu zinawekwa za kutoa taarifa kwa Tume 
kuhusu hali zisizo za kawaida zinazohusiana na 
kinga na usalama. 

  (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa anayehusika 
na kuchukua hatua za afua atapaswa- 
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 (a) kuhakikisha kwamba kazi, ikijumuisha 
usimamizi wa mabaki ya mionzi yaliyoibuka, 
yanafanyika kwa mujibu wa mpango wa hatua 
za afua; 

(b) kuchukua jukumu kwa vipengele vyote vya 
kinga na usalama ikijumuisha utendaji wa 
tathmini ya usalama; 

 (c) kufuatilia na kufanya uchunguzi wa 
kiradiolojia wa eneo mara kwa mara wakati wa 
kufanya kazi ya afua ili kuthibitisha ngazi ya 
uchafuzi kama ilivyobainishwa na Tume; 

 (d) kufanya uchunguzi wa kiradiolojia baada ya 
kumaliza hatua za afua ili kuonyesha kwamba 
hali za mwisho, kama zilivyobainishwa katika 
mpango wa hatua za afua, zimefikiwa; 

(e) kuandaa na kutunza taarifa ya afua na 
kuwasilisha nakala kwa Tume. 

  (3) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa anayehusika 
na hatua za udhibiti baada ya afua ataanzisha na kutunza 
kwa kadiri inavyotakiwa na Tume, programu sahihi, 
ikijumuisha masharti muhimu ya ufuatiliaji na uchunguzi, 
kuhakikisha ufanisi wa muda mrefu wa hatua za afua 
zilizokamilika kwenye maeneo ambayo udhibiti 
unahitajika baada ya afua kumalizika. 

  (4) Tume itawajibika kwa- 
 (a) kupitia tathmini ya usalama iliyowasilishwa na 

mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa; 
(b) kuidhinisha mpango wa hatua za afua na 

mabadiliko yoyote ya baadae kwenye mpango 
wa hatua za afua, na kutoa idhini yoyote 
muhimu; 

 (c) kuweka vigezo na mbinu za tathmini ya 
usalama; 

(d) kupitia taratibu za kazi, programu za ufuatiliaji 
na kumbukumbu; 
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 (e) kupitia na kuidhinisha mabadiliko ya taratibu 
au vifaa ambavyo vinaweza kuwa na athari za 
kiradiolojia kwenye mazingira au ambazo 
zinaweza kubadilisha hali ya mmuliko wa 
mionzi kwa wafanyakazi wanaochukua hatua 
za afua au kwa umma; 

(f) kuanzisha masharti ya udhibiti kwa hatua za 
udhibiti baada ya afua, endapo italazimu.  

  (5) Baada ya hatua za afua kukamilika, Tume 
itapaswa- 

 (a) kupitia, kurekebisha na kutengeneza aina, kiasi 
na kipindi cha hatua za udhibiti baada ya afua 
zilizotambulika katika mpango wa hatua za 
afua ambazo zinabainishwa kwenye mpango 
wa hatua za afua, kwa kuzingatia vihatarishi 
vya masalia ya mionzi; 

 (b) kutambua mtu au taasisi inayowajibika kwa 
hatua yoyote ya udhibiti baada ya afua; 

 (c) ikiwa kuna umuhimu, kuweka vizuizi mahususi 
kwa maeneo yaliyoafuliwa ili kudhibiti- 

 (i) uingiaji wa watu wasioidhinishwa; 
(ii) uondolewaji wa viasili vya mionzi au 

matumizi ya viasili hivyo, ikijumuisha 
matumizi yake kwenye bidhaa; 

(iii) matumizi ya baadae ya eneo, ikijumuisha 
matumizi ya rasilimali za maji na 
matumizi yake kwa uzalishaji wa chakula 
au kulisha, na ulaji wa chakula kutoka 
kwenye eneo; na  

 (d) kupitia mara kwa mara hali ya eneo 
lililoafuliwa na, iwapo itafaa itarekebisha au 
kuondoa vizuio vyovyote. 

  (6) Kwa ajili ya kuafua maeneo yaliyo na masalia 
ya viasili vya mionzi vinavyotokana na shughuli zilizopita 
au kutoka kwenye dharura ya kinyuklia au kiradiolojia, 
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Tume itapaswa- 
 (a) kutambua watu au taasisi zinazowajibika na 

uchafuzi wa maeneo na wanaowajibika 
kugharamia programu za afua, na kubainishwa 
kwa mipango inayofaa ya vyanzo mbadala vya 
mapato kama watu hao au taasisi hazitakuwepo 
au hawataweza kufikia majukumu yao; 

 (b) kuchagua watu au taasisi zenye wajibu wa 
kupanga, kutekeleza na kuhakiki matokeo ya 
hatua za afua; 

(c) kuanzisha vizuizi vyovyote katika matumizi au 
kuingia kwenye maeneo yaliyoathirika kabla, 
wakati na, inapofaa, baada ya afua; 

 (d) kuanzisha mfumo unaofaa wa kutunza, 
kurudisha na kurekebisha kumbukumbu 
ambazo zinajumuisha asili na ukubwa wa 
uchafuzi, maamuzi yaliyofanyika kabla, na 
taarifa kuhusu uhakiki wa matokeo ya hatua za 
afua, ikijumuisha matokeo ya programu zote za 
ufuatiliaji baada ya kumalika kwa hatua za 
afua. 

  
Ulinzi wa 
wafanyak
azi wa 
dharura 
kwenye 
hali ya 
mmuliko 
wa 
mionzi 
wa 
dharura 

 69. Tume itaanzisha programu kwa ajili ya 
kusimamia, kudhibiti na kuweka taarifa za dozi 
zilizopokelewa katika dharura kwa mfanyakazi wa 
dharura, ambayo itatekelezwa na taasisi na mfanyakazi 
anayekabiliana na dharura. 

  
SEHEMU YA NANE 

VIZALISHA MIONZI NA VYANZO VYA MIONZI 
  
Masharti ya 
jumla 

 70. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa kulingana na 
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shughuli zinazohusiana na kizalisha mionzi na vyanzo vya 
mionzi ikijumuisha eneo, ubunifu, ujenzi, mkusanyiko, 
uagizaji, matumizi, matengenezo na kusitisha au kufunga 
vituo atapaswa- 

 (a) kuzingatia viwango vya kitaifa; 
(b) kusaidiwa na taratibu za kiusimamizi na 

kitaasisi kwa madhumuni ya kuhakikisha kinga 
na usalama wakati wote wa uhai wa kituo; 

 (c) kuzingatia mipaka ya kutosha ya usalama 
katika muundo, ujenzi na shughuli 
zinazohusisha kituo ikijumuisha notisi ya onyo 
la usalama na alama; 

 (d) kuzingatia maendeleo husika kuhusu vigezo 
vya kiufundi pamoja na matokeo ya utafiti 
wowote unaofaa kuhusu kinga, usalama na 
maoni ya taarifa kuhusu mambo yaliyofunzwa 
kutokana na uzoefu; na 

(e) kufanya mambo mengine kama 
itakavyoainishwa. 

  
Usanifu wa 
vizalisha 
mionzi na 
vyanzo vya 
mionzi 

 71.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa ambaye 
anajishughulisha na vizalisha mionzi na vyanzo vya 
mionzi atahakikisha kuwa- 

(a) kizalisha mionzi au chanzo cha mionzi na kifaa 
ambacho kinatumiwa na kizalisha mionzi au 
chanzo cha mionzi kimebuniwa, kutengenezwa 
na kujengwa vizuri kwa namna ambayo- 

 (i) kitatoa kinga na usalama kwa mujibu wa 
masharti ya Kanuni hizi;    

(ii) kitafikia uhandisi, utendakazi na vipimo 
vya utendakazi ambavyo vinaambatana na 
viwango vya kiufundi vya kitaifa na 
vilivyoidhinishwa vya kimataifa; 

 (iii) kitafikia viwango vya ubora 
vinavyolingana na umuhimu wa kinga na 
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usalama wa mifumo na vipengele 
ikijumuisha programu; 

(iv) kitatoa maelekezo ya wazi na 
yanayoonekana kuhusu uendeshaji wake 
katika lugha ya Kiswahili na Kiingereza; 

 (b) vizalisha mionzi na vyanzo vya mionzi 
vinajaribiwa ili kuonyesha uzingatiaji wa 
vipimo husika; 

(c) taarifa inapatikana, kwa Kiswahili au 
Kiingereza kuhusu usimikwaji sahihi na 
matumizi ya vizalisha mionzi au vyanzo vya 
mionzi na inahusishwa na hatari ya mionzi; 

 (d) ulinzi unaotolewa na vizuizi na kinga na vifaa 
vingine vya kinga vimeboreshwa;  

(e) vyanzo vya mionzi vyenyewe na vipakio vyake 
vimewekewa alama zinazotumika; 

 (f) vyanzo vilivyofungwa vinaweza kutambulika 
na kufuatiliwa; 

(g) endapo vyanzo vya mionzi havitumiki 
vinatunzwa kwa namna inayofaa kwa ajili ya 
kinga na usalama; na 

(h) endapo vyanzo vya mionzi vilivyofungwa 
vimetumika au havitumiki, aliyesajiliwa na 
mmiliki wa leseni atapanga usimamizi na 
udhibiti salama wa vyanzo vilivyotumika au 
visivyotumika hadi pale vitakaporudishwa 
katika nchi vilipotoka. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii “chanzo 
kisichotumika” maana yake ni  chanzo cha mionzi 
ambacho hakitumiki tena na hakikusudiwi kutumika kwa 
shughuli ambayo idhini imetolewa. 

Ugavi na 
upatikanaji 
wa vyanzo 
vya mionzi 

 72.-(1)  Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa ambaye 
anasambaza vyanzo vya mionzi atahakikisha kuwa watu 
ambao vyanzo hivyo vinasambazwa wanaidhini ya 
kupokea vyanzo hivyo. 
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  (2)  Kabla ya kupata vyanzo vya mionzi mmiliki 
wa leseni na aliyesajiliwa- 

 (a) atahakikisha vifaa vilivyo na vyanzo vya 
mionzi vinaendana na viwango vya kitaifa 
vinavyotumika na viwango vya kimataifa 
vilivyoidhinishwa; na 

(b) ataingia katika makubaliano kuwa msambazaji 
atachukua vyanzo wakati havitumiki na 
atawasilisha kwa Tume nakala ya makubaliano. 

  (3) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
anayesambaza vyanzo au vifaa vilivyo na vyanzo vya 
mionzi atampa mpokeaji taarifa zote muhimu za kiufundi 
ili kuwezesha usimamizi salama wa vyanzo au vifaa 
hivyo.   

  
Uhifadhi wa 
vyanzo vya 
mionzi 

 73.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
atahakikisha utunzaji wa vyanzo vya mionzi, utunzaji wa 
vyanzo vya mionzi kwa muda mfupi katika vituo vya 
kuingilia au kupita nchini umeidhinishwa na Tume. 
 (2) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha 
vifungashio vya vyanzo vya mionzi vimetunzwa katika 
sehemu tofauti ya kusafirishia kwa muda mfupi 
iwezekanavyo na mbali na vyanzo hatarishi. 
 (3) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa atahakikisha 
kuwa masharti yafuatayo kuhusiana na utunzaji wa vyanzo 
vya mionzi yamezingatiwa: 

 (a) endapo vyanzo havitumiki vitatunzwa katika 
eneo lililopangwa kwa madhumuni ya utunzaji 
pekee; 

 (b) utunzaji utakuwa na kinga ya kutosheleza kiasi 
kwamba nje ya ukuta wake au dozi ya mionzi 
iliyozuiwa haizidi maikrosivatu 0.5 kwa saa na 
itachaguliwa kwa ajili ya kupunguza hatari 
zinazotokana na mafuriko au moto; 

(c) eneo la utunzaji litakaguliwa mara kwa mara na 
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kuchunguzwa kwa uchafuzi unaowezekana; 
 (d) eneo la utunzaji litachaguliwa na kutengwa 

kwa ajili ya kuhakikisha kuwa wakati wa 
utunzaji na wakati wa usafirishaji wa vyanzo 
vya mionzi kwenda au kutoka stoo, vyanzo vya 
mionzi havitatoa mmuliko uliozidi kwa mtu 
yeyote;  

 (e) ikiwa eneo la utunzaji linajumuisha vyanzo vya 
mionzi vilivyofungwa au ambavyo 
havijafungwa ambavyo vinaweza kutoa gesi ya 
mionzi, stoo itakuwa wazi mara kwa mara 
kwenye hewa; 

(f)  vyanzo vyote vya mionzi vilivyotunzwa 
vitawekwa lebo inayoonekana inayotoa taarifa 
ya nguvumionzi na namna ilivyo; 

(g) vyombo kwa ajili ya viasili vya mionzi ya beta 
vitakuwa na upana wa kutosha kupunguza 
mionzi ya mwanzo kwa viwango vya usalama 
vinavyotakiwa: 

  Isipokuwa kwamba, mionzi ya 
bremstrahulungu inayoweza kutokea kwenye 
viasili vya mionzi vyenye nguvumionzi ya juu 
vitatolewa na kizuizi cha ziada; 

 (h) vyanzo vya mionzi vya gama na nutroni 
vitatunzwa katika hali ambayo inazuia 
mmuliko wa mionzi kutoka vyanzo vya mionzi 
vingine wakati chanzo kimojawapo chochote 
kinashughulikiwa; 

 (i) vifaa mahususi vitatolewa kwa ajili ya 
kuhifadhi vyanzo vya mionzi vilivyofungwa 
kuzuia mnururisho wa nje na majanga ya 
uchafuzi wa ndani; 

 (j) kumbukumbu zitatunzwa kwa vyanzo vyote 
vya mionzi vilivyohifadhiwa na orodha ya 
itahuishwa mara kwa mara;   
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 (k) kumbukumbu ya vyanzo vya mionzi 
vilivyohifadhiwa itatoa taarifa sahihi ya aina ya 
nguvumionzi ya chanzo cha mionzi, muda wa 
kuondolewa na kurudishwa, na jina la 
mfanyakazi anayehusika na chanzo cha mionzi 
wakati wa kutokuwepo kwenye uhifadhi; na 

(l) chupa zilizo na vyanzo vya mionzi vilivyo 
katika namna ya  kimiminika vitatunzwa katika 
vyombo vigumu kwa ajili ya kushika yaliyomo 
katika chupa endapo itavunjika. 

  
Uwajibikaji 
kwenye 
vyanzo vya 
mionzi 

 74.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatunza 
mfumo wa uwajibikaji unaojumuisha: 

 (a) kumbukumnu za eneo na maelezo ya kila 
chanzo cha mionzi; 

(b) kumbukumbu za shughuli na muundo wa kila 
kiasili cha mionzi; 

(c) mipango ya vyanzo vya mionzi kulindwa kwa 
kuhakikisha kuwa- 

 (i) udhibiti wa vyanzo vya mionzi 
haujaachwa bila kuzingatia matakwa 
yote husika yaliyoainishwa katika leseni 
na bila mawasilianao kwa Tume na 
taarifa kuhusiana na kutokudhibitiwa, 
kupotea au kukosekana kwa vyanzo vya 
mionzi; 

 (ii) chanzo hakihamishwi isipokuwa 
anayepokea anamiliki idhini halali; 

 (iii) kumbukumbu hutunzwa za orodha ya 
vyanzo ikijumuisha kumbukumbu za 
risiti, usafirishaji na utupaji wa vyanzo 
vya mionzi; na 

 (d) hesabu ya mara kwa mara ya vyanzo vya 
mionzi hufanywa kwa vipindi vilivyoainishwa 
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katika leseni ili kuthibitisha kuwa viko katika 
maeneo yaliyopangwa na salama. 

  (2) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atatunza 
mfumo wa uwajibikaji wa vyanzo vya nyuklia kama 
ilivyoainishwa katika kanuni zinazohusiana na uzuiaji wa 
uenezaji wa nyuklia kwa matumizi hatarishi. 

  
Usafirishaji 
nje ya nchi 
wa daraja la 
1 na 2 la 
vyanzo vya 
mionzi 

 75.-(1) Mmiliki wa leseni anayekusudia kusafirisha 
nje ya nchi vyanzo vya mionzi daraja la 1 au la 2 ataomba 
idhini kwa Tume. 
 (2) Maombi ya idhini ya kusafirisha nje ya nchi 
vyanzo vya mionzi daraja la 1 au la 2 yatajumuisha nakala 
ya idhini ya mpokeaji kupokea na kumiliki vyanzo 
vinavyotakiwa kusafirishwa nje ya nchi ambavyo 
vinajumuisha angalau taarifa ifuatayo: 

 (a) jina la mpokeaji;   
(b) mahali pa mpokeaji na anuani au sehemu kuu 

ya biashara; 
(c) viasili vya mionzi husika na mionzi;   
(d) matumizi ya vyanzo vya mionzi; 

 (e) tarehe ya kuisha kwa idhini ya mpokeaji; 
(f) nakala za makubaliano yoyote ya mikataba ya 

wahusika kuingiza tena ndani ya nchi vyanzo 
vya mionzi; na 

(g) sababu au maelezo ya uhitaji wowote wa 
kutumia mazingira ya kipekee. 

  (3) Baada ya kupokea idhini ya kusafirisha vyanzo 
vya mionzi nje ya nchi, mmiliki wa leseni atahakikisha 
kuwa- 

 
TS. Na. 
368 la 2011 

(a) vyanzo vya kusafirishwa nje vinafanywa kwa 
mujibu wa masharti ya Kanuni za Ufungashaji 
na Usafirishaji wa Vyanzo vya Mionzi za 
mwaka 2011; 

 (b) nchi inayoingiza imetaarifiwa mapema kwa 
kila usafirishaji kwa taarifa ifuatayo kwa 
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maandishi: 
 (i) tarehe iliyokadiriwa ya mauzo nje ya 

nchi; 
(ii) kituo cha kusafirisha nje ya nchi; 

(iii) mpokeaji; 
 (iv) viasili vya mionzi na nguvumionzi; 

(v) kukusanya kiwango cha nguvumionzi; 
(vi) idadi ya vyanzo vya mionzi na, ikiwa 

vinapatikana, vitambulishi vyake vya 
kipekee; na 

 (c) kwa vyanzo vya mionzi vya daraja la 1 tu, 
taarifa iliyoainishwa hapo juu inapaswa 
kuambatishwa na nakala ya ridhio ya nchi 
inayoagiza kuingiza vyanzo vya mionzi. 

  
Uingizaji wa 
vyanzo vya 
mionzi 
daraja la 1 
au la 2 
nchini 

 76.-(1) Mmiliki wa leseni anayekusudia kuingiza 
ndani ya nchi vyanzo vya mionzi daraja la 1 au la 2 
ataomba idhini kwa Tume ya kuingiza ndani ya nchi. 
 (2) Maombi ya idhini ya kuingiza ndani ya nchi 
vyanzo yatajumuisha taarifa ifuatayo: 

 (a) jina la msafirishaji nje ya nchi; 
(b) eneo la msafirishaji na anuani au sehemu kuu 

ya biashara; 
(c) jina la mpokeaji; 
(d) eneo la mpokeaji na anuani au sehemu kuu ya 

biashara; 
 (e) viasili vya mionzi husika na nguvumionzi; 

(f) matumizi ya vyanzo; 
(g) maelezo ya kina ya mpango kwa ajili ya 

usimamizi salama wa vyanzo vya mionzi, 
ikijumuisha masharti ya fedha endapo inafaa 
ambayo yamekuwa hayatumiki ikiwa ni 
pamoja na nakala za makubalianao yoyote ya 
kimkataba;   

(h) sababu au maelezo ya uhitaji wowote wa 
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kutumia mazingira ya kipekee. 
 
 
 
TS. Na.  
368 la 2011 

 (3)  Baaada ya kupokea idhini ya kuingiza vyanzo 
ndani ya nchi, mmiliki wa leseni atahakikisha kuwa 
uingizaji wa vyanzo vya mionzi ndani ya nchi umefuata 
masharti ya Kanuni za Ufungashaji na Usafirishaj wa 
Vyanzo vya Mionzi, 2011.  

  
SEHEMU YA TISA 

USIMAMIZI WA MABAKI YA VYANZO VYA MIONZI 
  
Majukumu 
ya jumla 

 77. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watahakikisha kuwa uzalishaji, uhifadhi, uendelezaji, 
uendeshaji, usimamiaji wa mabaki ya vyanzo vya mionzi 
na kusitisha uendeshaji wa vituo vya mabaki ya mionzi 
unasimamiwa kama ifuatavyo: 

 (a) uzalishaji wowote wa mabaki ya vyanzo vya 
mionzi unawekwa katika kiwango cha chini 
kadiri inavyowezekana katika nguvumionzi na 
ukubwa;   

(b) kuhakikisha kuwa kuna mchakato uliotengwa 
wa mabaki ya vyanzo vya mionzi kwa aina 
tofauti, nusu ya uhai, ukolevu wa nguvumionzi, 
ukubwa, tabia ya kifizikia na kikemia ya 
mabaki ya vyanzo vya mionzi, kwa kuzingatia 
uwepo wa njia za uhifadhi na utupaji wake; 

 (c) kuhakikisha kuwa shughuli kwa ajili ya 
usimamizi kabla ya utupaji wa mabaki ya 
vyanzo vya mionzi na wakati wa utupaji wa 
mabaki ya mionzi unafanyika kwa mujibu wa 
idhini;   

(d) kutunza orodha ya mabaki yote ya mionzi 
ambayo yanazalishwa, yanahifadiwa, 
yanahamishwa au yanatupwa, ikijumuisha 
taarifa kuhusu kiasi, viasili vya mionzi, 
nguvumionzi, muundo na tabia za mabaki ya 
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mionzi wanayowajibika nayo; 
(e) kuendeleza na kutekeleza mkakati wa uhifadhi 

wa mabaki ya vyanzo vya mionzi ikijumuisha 
ushahidi sahihi kwamba kinga na usalama 
vimeboreshwa. 

  
Kituo au 
shughuli za 
uhifadhi wa 
mabaki ya 
vyanzo vya 
mionzi 

 78.-(1) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa 
atawajibika kwa usalama wa uhifadhi wa awali wa mabaki 
ya vyanzo vya mionzi katika vituo au shughuli. 
 (2) Mtu yeyote, taasisi, mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atawasilisha Tume kwa ajili ya kuidhinishwa, 
mpango wa usalama, ambao utajumuisha: 

 (a) vipengele vyote vya usalama vya eneo, usanifu 
wa kituo, na usimamizi na hatua za udhibiti; 

(b) kiwango cha kinga kinachotolewa na 
uthibitisho wa matakwa ya kiusalama 
yatafuatwa; 

 (c) mpango jumuishi wa usalama, ulinzi wa 
kinyuklia na, endapo utahitajika, ulinzi katika 
usimamizi wa kinyuklia na utupwaji wa mabaki 
ya mionzi, mabaki ya nishati ya nyuklia na 
vyanzo vya mionzi visivyotumika 
vilivyofungwa;  

(d) kiwango na ugumu wa hatua za  usalama na 
ulinzi unaolingana na kiwango cha madhara 
yaliyoletwa na mabaki ya vyanzo vya mionzi, 
mabaki ya nishati ya nyuklia na vyanzo vya 
mionzi visivyotumika vilivyofungwa;  

(e) mifumo ya usimamizi ya kutoa uhakika wa 
ubora; na 

(f) shughuli zinazohusiana na usalama, mifumo na 
vipengele katika hatua zote za utengenezaji na 
uendeshaji wa mabaki ya vyanzo vya mionzi, 
mabaki ya nishati ya nyuklia na vyanzo vya 
mionzi visivyotumika vilivyofungwa au vituo 
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vya utupaji. 
  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa watazingatia 

utegemeanaji miongoni mwa hatua zote za usimamizi wa 
kabla ya utupaji wa mabaki vya vyanzo vya mionzi, 
mabaki ya nishati ya nyuklia na vyanzo vya mionzi 
visivyotumika vilivyofungwa pamoja na athari ya njia za 
uondoshaji unaotarajiwa.  

  (4) Mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa ataamua 
mahali palipoidhinishwa patakapopelekwa mabaki ya 
mionzi yote, mabaki ya nishati ya nyuklia na vyanzo vya 
mionzi visivyotumika vilivyofungwa vilivyozalishwa kwa 
kushirikisha Kituo Kikuu cha Kuhifadhi Mabaki ya 
Mionzi.  

  
Uzalishaji, 
uainishaji na 
udhibiti wa 
mabaki ya 
mionzi 

 79.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesaliwa kwa ajili 
ya kituo cha usimamizi wa mabaki ya mionzi atakuwa na 
mpango wa usimamizi wa mabaki ya mionzi 
ulioidhinishwa na Tume. 
 (2) Mpango wa usimamizi wa mabaki ya mionzi 
katika kanuni ndogo ya (1) utalenga- 

 (a) kupunguza uzalishaji wa mabaki ya vyanzo vya 
mionzi; 

(b) kusimamia na kudhibiti aina tofauti za mabaki 
ya vyanzo vya mionzi ili kuboresha mchakato 
wa matibabu na kukondisheni wake;  

 (c) kuhakikisha kwamba mabaki ya mionzi au 
vyanzo vya mionzi visivyotumika 
vilivyofungwa vinatenganishwa katika hatua 
mbalimbali kwenye usimamizi kabla ya 
uondoshaji;  

(d) kutunza kumbukumbu ya aina zote za mabaki 
ya vyanzo vya mionzi yanayozalishwa na 
kuchakatwa; 

(e) kuhakikisha kwamba mabaki ya mwisho ya 
vyanzo vya mionzi yanafaa kwa uondoshaji. 
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  (2) Vifungashio vya mabaki ya vyanzo vya mionzi 
vitasanifiwa na kutengenezwa ili viasili vya mionzi 
visitoke wakati wa uendeshaji wa kawaida na wakati wa 
ajali. 

  (3) Mabaki ya vyanzo vya mionzi yatahifadhiwa 
kwa namna ambayo yanaweza kukaguliwa kirahisi, 
kufuatiliwa, kurudishwa na kuhifadhiwa katika hali 
inayofaa kwa ajili ya usimamizi wake wa baadae. 

  (4) Vituo vya usimamizi wa mabaki ya vyanzo vya 
mionzi kabla ya uondoshaji vitapaswa- 

 (a) kuwekwa na kusanifiwa ili kuhakikisha 
usalama wa kipindi cha uendeshaji 
kinachotarajiwa chini ya uendeshaji wa 
kawaida na wakati wa ajali na usitishwaji 
wake; 

(b) kujengwa kwa mjibu wa usanifu kama 
ilivyoainishwa kwenye mpango wa usalama na 
ulioidhinishwa na Tume; 

(c) kuhakikiwa wakati wa kuanza kutumika ili 
kuhakikisha kwamba vifaa, majengo, mifumo 
na sehemu ya vifaa vinafanya kazi kama 
ilivyopangwa; 

(d) kuendeshwa kwa mujibu wa masharti 
yaliyoainishwa chini ya Kanuni hizi. 

  (5) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa wataandaa, 
katika hatua ya usanifu, mpango wa awali kwa ajili ya 
uendeshaji wa mwisho na usitishaji wa kituo cha 
usimamizi wa mabaki ya vyanzo vya mionzi kabla ya 
uondoshaji na watauhuisha mara kwa mara katika kipindi 
chote cha uendeshaji. 

  (6) Usitishwaji wa kituo utafanywa kwa kuzingatia 
mpango wa mwisho wa usitishaji, kama ulivyoidhinishwa 
na Tume na kiasi cha kutosha cha fedha kiwe kimewekwa 
kwa ajili ya kufunga na kusitisha. 
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Udhibiti wa 
uzalishaji wa 
mabaki ya 
vyanzo vya 
mionzi 

 80. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa atahakikisha 
kwamba- 

(a) uzalishaji wa mabaki ya vyanzo vya mionzi na 
madhara yake kwenye mazingira yanakuwa 
kwa kiwango cha chini kadri iwezekanavyo; na 

(b) vyanzo vya mionzi visivyotumika 
vilivyofungwa havitenganishwi bila idhini. 

  
Kutumia 
tena na 
kurejelesha 

 81. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watahakikisha, kabla ya kutamka kwamba viasili vya 
mionzi kuwa mabaki ya mionzi, atazingatia kama viasili 
vya mionzi vinaweza kutumika tena au kurejeleshwa. 

  
Umwagaji 
wa uchafu 
ugiligili wa 
mionzi 

 82.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
hatamwaga uchafu ugiligili wa mionzi kwenye mazingira 
isipokuwa kama- 

(a) maombi ya umwagaji yameidhinishwa na 
Tume; 

(b) ni kwa mujibu wa maelekezo yaliyoainishwa 
kwenye Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi; 

(c) matokeo ya dozi yamewekwa kwa kiwango cha 
chini kadiri inavyowezekana. 

  (2) Kabla ya kuanza kumwaga uchafu ugiligili wa 
mionzi kwenye mazingira, mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa watahakikisha- 

 (a) wanatambua sifa, sehemu muhimu, njia na 
nguvumionzi ya viasili vitakavyoachiliwa; 

(b) wanatambua njia kuu za kupita mmuliko wa 
mionzi ambapo umwagaji wa viasili vya 
mionzi unaweza kuleta mmuliko wa mionzi; 

 (c) wanatathmini dozi ambazo zinaweza kwenda 
kwenye mazingira na umma kutokana na 
umwagaji uliopangwa; na 

(d) wanawasilisha taarifa zinazotakiwa kama 
zilivyoainishwa kwenye aya za (a) hadi (c) kwa 
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Tume kwa ajili ya uidhinishwaji. 
  

Mabaki ya 
mionzi 
ambayo 
hayafai 
kuachiliwa, 
kumwaga au 
kuondoshwa 

 83. Endapo mabaki ya mionzi hayafai kuachiliwa, 
kumwagwa au kuondoshwa kwenye mazingira ndani ya 
mwaka mmoja tangu yalipotengenezwa au muda wowote 
mkubwa zaidi ya muda wa kutengenezwa kama Tume 
inavyoweza kuidhinisha, mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa watahakikisha- 

 (a) wanawasilisha mpango na kupata idhini kutoka 
kwa Tume kwa ajili ya umwagaji wa mabaki ya 
mionzi; na 

(b) kuzingatia masharti yoyote yaliyowekwa na 
Tume kuhusu uchakataji zaidi na umwagaji wa 
mabaki ya mionzi. 

  
Uainishaji na 
utenganishaji 
wa mabaki 
ya mionzi 

 84.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watapaswa- 

(a) kuainisha mabaki ya mionzi kulingana na sifa 
zake za kiradiolojia, kifizikia, kikemia na 
kibaiolojia kama ilivyoainishwa kwenye 
Jedwali  la Saba la Kanuni hizi; na  

(b) kutenganisha mabaki ya mionzi kwa namna 
ilivyoainishwa kwenye kanuni ya 88 na 
kuweka mabaki ya mionzi yaliyotengwa 
kwenye chombo tofauti. 

  (2) Chombo cha mabaki ya mionzi yaliyotengwa- 
 (a) kitakuwa na alama maalumu na inayoonekana 

yenye maelezo kama nguvumionzi, aina ya 
viasili vya mionzi, nusu uhai, muonekano wa 
kifizikia na kikemia na madhara yasiyo ya 
kiradiolojia; 

(b) kitakuwa na alama ya mionzi kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tano la 
Kanuni zako; 

 (c) kitakuwa imara; 
(d) kitaendana na mabaki ya mionzi; na 
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(e) kitaweza kujazwa na kuondolewa kiusalama 
katika kipindi chote kinachotarajiwa cha 
uhifadhi ikiwemo kutolewa kwa kizuizi cha 
mionzi cha kutosha kama inavyofaa. 

  
Kuweka lebo 
kwenye 
chombo 

 85.-(1) Mmiliki wa leseni atahakikisha kuwa 
chombo kinachobeba mabaki ya vyanzo vya mionzi 
kinakuwa na lebo inayoonekana vyema yenye alama ya 
mionzi ambayo inasomeka kwa kipindi chote cha uhifadhi. 

  (2) Lebo itakuwa na taarifa zifuatazo: 
 (a) asili na tarehe ya kuzalishwa kwa mabaki ya 

vyanzo vya mionzi; 
(b) tarehe ya kuanza kuhifadhiwa; 
(c) viasili vikuu vya mionzi vilivyopo; 
(d) viwango vya dozi vya nje katika uso wa 

chombo; 
(e) kundi la mabaki ya vyanzo vya mionzi; 

 (f) madhara ya kibaiolojia, kikemikali au 
mengineyo kama yapo; 

(g) jina la mtu anayehusika na uzalishaji wa 
mabaki ya mionzi; na 

(h) taarifa yoyote ambayo itahitajika na Tume. 
  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa, kabla ya 

kuondoa chombo tupu kwenye maeneo yasiyosimamiwa- 
 (a) watahakikisha chombo hakina uchafuzi wa 

vyanzo vya mionzi; na 
(b) wataondoa au kuharibu lebo au kuonesha 

kwamba chombo hakina mabaki ya mionzi 
kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni hizi. 

  
Sehemu ya 
kuhifadhi 
mabaki ya 
mionzi 

 86. Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watahakikisha kwamba mabaki ya vyanzo vya mionzi- 

(a) yanahifadhiwa kwa namna ambayo inakinga 
afya za watu na mazingira; 

(b) hayahifadhiwi ndani ya eneo lenye vitu vyenye 
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tabia ya kubabua, kulipuka au kushika moto 
kirahisi; na 

(c) hayahifadhiwi katika eneo ambalo ni rahisi 
kupata majanga ya asili. 

  
Kituo cha 
kuhifadhi 
cha muda 
mfupi 

 87.-(1) Kituo cha kuhifadhi cha muda mfupi cha 
mabaki ya mionzi au vyanzo vya mionzi visivyotumika 
visivyofungwa kabla ya kuruhusiwa, kumwagwa, 
kuhamishwa au kuondoshwa. 

  (2) Vituo vya kuhifadhi vya muda mfupi 
vitapaswa- 

 (a) kuidhinishwa na Tume; 
 (b) kuhifadhi mabaki ya mionzi au vyanzo vya 

mionzi visivyotumika vilivyofungwa kwa 
kipindi kisichozidi miezi sita kabla ya 
kurudishwa nchi kilipotoka au kupelekwa 
kwenye Kituo Kikuu cha Kuhifadhi Mabaki ya 
Mionzi; 

 (c) kusanifiwa na kutengenezwa kwa usahihi kwa 
angalau kizuizi kinachoonekana kimoja kati ya 
mabaki ya mionzi na viasili vingine vya vyanzo 
vya mionzi; 

(d) kuwekewa kizuizi cha kutosha; 
 (e) kuzuia kuharibika kwa vifungashio vya mabaki 

ya vyanzo vya mionzi; 
(f) kuwa na uwezo wa kubeba na kurudisha 

vifungashio vya mabaki ya mionzi; na 
(g) kuwa na usalama wa kawaida na kinga 

zinazoonekana. 
  
Ufungashaji 
wa mabaki 
ya mionzi 

 88. Kwa madhumuni ya kuhakikisha ufungashaji 
salama wa mabaki ya mionzi, mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba- 

 (a) malighafi na utengenezaji wa chombo cha 
kuhifadhi mabaki ya mionzi unahakikisha 
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uthabiti wa kifungashio cha mabaki ya mionzi 
kwa kipindi chote cha uhifadhi 
kinachotarajiwa; 

(b) aina za mabaki ya mionzi yanahifadhiwa 
kwenye chombo cha nje chenye kuta za ndani 
zisizoweza kutobolewa; 

 (c) endapo mabaki ya mionzi yanaweza kubabua 
au kumegua ndani ya chombo au endapo 
uhifadhi unauwezekano wa kuendelea, kuta 
sahihi zitatumika ili kutunza uthabiti wa 
kilichomo kwa muda wote wa uhifadhi 
unaotarajiwa;    

 (d) vyanzo vya mionzi visivyotumika 
visivyofungwa vinahifadhiwa kwenye kizuio 
chao cha karibu ndani ya chombo ili 
kupunguza mmuliko wa mionzi na kusaidia 
kuvishughulikia baadae; na  

(e) uso wa ndani na nje ya vyombo vyote 
vinakaguliwa kwa uchafuzi wa mionzi kila 
wakati kabla ya vyombo kutumika au kutumika 
tena.  

  
Uondoshaji 
wa viasili 
vya mionzi 

 89.-(1) Endapo viasili vya mionzi vyovyote 
havijapata sifa ya kumwagwa kwenye mazingira, au 
kuondolewa ndani ya muda unaokubalika, mmiliki wa 
leseni anayesimamia mabaki ya mionzi atayatupa katika 
kituo cha utupaji kilichoidhinishwa. 

  (2) Mtu au taasisi haitatupa mabaki ya mionzi 
kwenye ghala isipokuwa kama matakwa ya kupokea 
mabaki ya mionzi kwa ajili ya uondoshaji 
yaliyoidhinishwa na Tume yamezingatiwa.    

  (3) Wajibu wa kuhakiki uzingatiaji wa matakwa 
katika vifungashio vya mabaki ya mionzi kwa vigezo 
vinavyokubalika utabebwa na taasisi inayoyaondosha. 
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Ukaguzi wa 
vyuma 
chakavu 

 90.-(1) Mtu atakagua vyuma chakavu kwa ajili ya 
uchafuzi wa mionzi kabla ya kuyeyusha, kusafirisha kwa 
maji, kusafirisha nje ya nchi au kuingiza ndani ya nchi. 

  (2) Chuma chakavu kilichochafuliwa na viasili vya 
mionzi hakitayeyushwa, kusafirishwa nje ya nchi au 
kuingizwa ndani ya nchi bila idhini ya Tume. 

  (3) Wafanyakazi, mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa watakaogundua viasili vya mionzi kwenye 
chuma chakavu wataitaarifu Tume mara moja kwa ajili 
uhakiki zaidi. 

  
Udhibiti 
ubora 

 91.-(1) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
wataanzisha programu ya kina ya udhibiti ubora ambayo 
itahakikisha uboreshaji wa mmuliko wa mionzi wa 
matibabu. 
 (2)  Mmiliki wa leseni anayeomba leseni kuhusiana 
na usimamizi wa mabaki ya mionzi atawasilisha programu 
ya udhibiti ubora kwa njia ya maandishi ambayo 
inalingana na kiwango cha uendeshaji shughuli 
zinazokusudiwa kwa Tume kwa ajili ya kupata kibali. 

  (3) Programu ya udhibiti ubora itaandaliwa ili 
kuhakikisha kwamba vituo na vifaa vimesanifiwa, 
vimejengwa na vinaendeshwa kulingana na matakwa 
yaliyoainishwa kwa ajili ya uendeshaji, kanuni zote na 
masharti katika leseni yanafuatwa, na mabaki ya mionzi, 
vifungashio vilivyozalishwa vinakidhi matakwa ya 
upokeaji wa mabaki ya mionzi. 

  (4) Kila mmiliki wa leseni ataandaa na kutunza 
mfumo sahihi wa utunzaji nyaraka kuhusisha hatua zote za 
usimamizi wa mabaki ya mionzi kuanzia kwenye 
uzalishaji hadi uondoshaji, na programu ya udhibiti ubora 
itatoa utaratibu wa idhini, upokeaji, uhifadhi, usambazaji 
na uondoshaji unaodhibitiwa wa kumbukumbu zote 
muhimu kwa usalama kwa kuzingatia matakwa ya Tume. 

  (5) Mmiliki wa leseni atadhumisha ulinzi wa 
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kutosha dhidi ya uingiliaji na upoteaji wa kumbukumbu. 
  (6) Ufanisi wa programu ya udhibiti ubora 

utahakikiwa na Tume au wakaguzi huru walioidhinishwa 
ili kuhakikisha kwamba programu ya usimamizi wa 
mabaki ya mionzi unakidhi matakwa mahsusi. 

  
Ulinzi wa 
nje wa 
mabaki ya 
mionzi 

 92.-(1) Mmiliki wa leseni atahakikisha hatua za 
ulinzi wa nje za kutosha za mabaki ya mionzi yote ndani 
ya umiliki wake au chini ya udhibiti wake ili kuzuia 
kufikiwa kusikoidhinishwa kwa mabaki ya mionzi. 

  (2) Mmiliki wa leseni ataitaarifu Tume mara baada 
ya kufahamu tukio la upotevu, kuibiwa au kutoonekana 
kokote kwa mabaki ya mionzi na mazingira yaliyofanya 
tukio hilo kutokea na ndani ya siku thelathini baada ya 
tukio hilo, mmiliki wa leseni ataandaa taarifa ya maandishi 
yenye maelezo ya viasili vya mionzi vilivyohusika, 
uwezekano wa uondoshwaji wake, mazingira ambamo 
upotevu umetokea na hatua ambazo zimechukuliwa. 

  (3) Mmiliki wa leseni atahakikisha-  
 (a) anaitaarifu Tume kuhusu upotevu, wizi au 

kutoonekana kwa mabaki ya mionzi ndani ya 
masaa ishirini na nne baada ya tukio; na 

(b) anaandaa taarifa ya maandishi yenye maelezo 
ya viasili vya mionzi vilivyohusika, uwezekano 
wa uondoshwaji wake, mazingira ambamo 
upotevu umetokea na hatua ambazo 
zimechukuliwa. 

  (4) Kila mmiliki wa leseni ataitaarifu Tume mara 
moja kuhusu tukio lolote linalohusisha mabaki 
anayomiliki ambayo yanaweza kuwa yalisababisha au 
kutishia kusababisha uachiliwaji wa viasili vya mionzi 
ndani ya au nje ya eneo la udhibiti, ambapo mtu angeweza  
kupokea kiasi kinachozidi ukomo wa kiasi cha dozi kwa 
mwaka wa mfanyakazi  kama ilivyoainishwa na Tume.     
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Fedha za 
kutosha 

 93.-(1) Mzalishaji wa mabaki ya mionzi 
atahakikisha anakuwa na fedha za kutosha kwa ajili ya 
usimamizi wa mabaki ya mionzi.  

  (2) Mzalishaji wa mabaki ya mionzi anayepeleka 
mabaki ya mionzi kwenye Kituo Kikuu cha Uhifadhi wa 
Mabaki ya Mionzi kwa ajili ya huduma za uchakataji, 
kukondisheni, uhifadhi na uondoshaji wa baadae anaweza 
kutozwa kwa huduma hiyo kama itakavyobainishwa na 
Tume. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “mzalishaji wa 
mabaki ya mionzi” maana yake ni taasisi inayoendesha 
kituo au shughuli inayozalisha mabaki ya mionzi. 

  
Ufungaji wa 
kituo na 
shughuli 

 94.-(1) Tume- 
(a) itaainisha matakwa  ya kiusalama kwa ajili ya 

kufunga kituo, ikijumuisha matakwa kwa ajili 
ya usimamizi wa mabaki yanayotokana na 
mionzi, na kuandaa miongozo inayohusiana; na 

(b) itachukua hatua kuhakikisha taratibu za 
udhibiti za Tume zinafuatwa. 

  (2)  Mmiliki wa leseni atapanga kufunga kituo na 
atafanya shughuli za kufunga kituo kwa kufuata idhini ya 
kufunga kituo na taratibu zote zilizotolewa na Tume. 

  (3) Mmiliki wa leseni atahakikisha kwamba ulinzi 
wa watu na mazingira unaboreshwa wakati wa kufunga 
vituo au shughuli za mionzi. 

  (4) Mmiliki wa leseni atatumia mbinu iliyopangwa 
katika nyanja zote za kufunga kituo au shughuli kwa 
kuangalia wigo na kiwango cha kina cha kituo chochote 
husika, kulingana na ukubwa wa hatari zinazowezekana za 
mionzi zinazotokana na kufunga kituo. 

  (5) Mmiliki wa leseni atahakikisha kwamba 
mfumo wa usimamizi jumuishi unahusisha nyanja zote za 
ufungaji kituo au shughuli. 

  (6) Mfumo wa usimamizi jumuishi wa kufunga 
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kituo utawezesha mpango na utekelezaji wa hatua za 
kufunga kituo na malengo muhimu ya kuhakikisha 
kwamba ufungaji wa kituo unafanyika katika hali ya 
usalama. 

  
SEHEMU YA KUMI 

MATAKWA KWA AJLI YA KUJIANDAA NA KUKABILIANA 
NA  

MAJANGA YA DHARURA 
  
Wajibu wa 
wamiliki wa 
leseni na 
waliosajiliwa 

 95.-(1)  Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
wataandaa mpango wa dharura kwa ajili ya kinga ya watu 
na mazingira. 
 (2) Kama sehemu ya mpango huu wa dharura, 
mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa watajumuisha taratibu 
kwa ajili ya utambuzi wa haraka wa dharura, na kwa 
kubaini kiwango sahihi cha kukabiliana na dharura. 

  (3) Kuhusiana na taratibu za kukabiliana na 
dharura katika eneo la tukio za mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa, mpango wa dharura utajumuisha: 

 (a) utoaji wa huduma za ufuatiliaji wa dozi kwa 
mtu, ufuatiliaji wa dozi kwa eneo na mipangilio 
ya matibabu;  

(b) mipangilio kwa ajili ya tathmini na kupunguza 
athari ya tukio la dharura. 

  (4) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watawajibika kwa ajili ya utekelezaji wa mipango yao ya 
dharura. 

  (5) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa watapaswa, 
kadiri itakavyohitajika- 

 (a) kuandaa, kutunza na kutekeleza taratibu za 
kutoa namna ya kuzuia upotevu wa udhibiti juu 
ya chanzo cha mionzi na kurudisha udhibiti juu 
ya chanzo cha mionzi kama inavyolazimu; 

(b) kuhakikisha upatikanaji wa vifaa, na vifaa vya 
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uchunguzi ambavyo vinaweza kuhitajika;    
(c) kutoa na kuendelea kutoa mafunzo kwa 

wafanyakazi kuhusu taratibu za kufuatwa na 
kuzifanyia majaribio taratibu hizo. 

  
Maandali
zi na 
makabilia
no ya 
dharura 

 96.-(1) Kila mmiliki wa leseni aliye na wajibu 
katika vyanzo vya mionzi, ikijumuisha mabaki ya mionzi, 
ambapo hatua za haraka zinaweza kutakiwa, atahakikisha 
kwamba mpango wa dharura unafafanua wajibu ndani ya 
eneo la tukio na unazingatia wajibu wa nje ya eneo kwa 
taasisi zinazokabiliana na dharura zinazohusika katika 
utekelezaji wa mpango wa dharura. 

  (2) Mipango hiyo ya dharura- 
 (a) itaainisha maudhui, sifa na kiasi cha ukubwa 

wa dharura ukizingatia matokeo ya tathmini ya 
majanga yoyote na mafunzo yoyote 
yaliyopatikana kutoka kwenye uzoefu wa 
uendeshaji na kwenye ajali zilizotokea kwa 
vyanzo vya mionzi vya aina hiyo; 

 (b) itabainisha masharti mbalimbali ya uendeshaji 
na masharti mengine ya vyanzo vya mionzi 
ambayo yanaweza kusababisha hitaji la 
kukabiliana na hiyo dharura;      

 (c) itaelezea njia na vifaa kwa ajili ya kutathmini 
ajali na athari zake ndani na nje ya eneo la 
tukio;    

 (d) itatoa hatua za kinga na hatua za kupunguza 
athari, na kugawa wajibu kwa ajili ya 
kuanzisha na kutekeleza hatua hizo;   

 (e) itatoa tathmini ya haraka na endelevu ya ajali 
kadiri inavyoendelea na kubainisha uhataji wa 
hatua za kinga; 

 (f) itagawa wajibu wa kutoa taarifa kwa mamlaka 
husika na wa kuanzisha ushughulikiaji wa 
athari; 
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 (g) itatoa taratibu, ikijumuisha mipangilio ya 
mawasiliano kwa kuwasiliana na mamlaka  
husika zozote za kukabiliana na dharura kwa 
ajili ya kupata usaidizi kutoka zimamoto, 
matibabu, polisi na mamlaka nyingine husika;   

(h) itaainisha wataalamu wa utoaji mafunzo 
wanaohusika katika utekelezaji wa mipango wa 
dharura na kufanyiwa majaribio katika vipindi 
sahihi kwa kuzingatia matakwa 
yaliyofafanuliwa katika Kanuni hizi;    

(i) itaainisha mapitio ya mara kwa mara na 
uhuishaji wa mipango hiyo. 

  
Utekelez
aji wa 
ushughuli
kiaji wa 
dharura 

 97.-(1)  Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa 
watahakikisha kwamba hatua za kinga au hatua za afua 
zinazohitajika kupunguza au kuepusha mmuliko wa 
mionzi wa ajali zinachukuliwa pekee iwapo 
zimehalalishwa. 

  (2) Muundo, kiwango na muda wa ushughulikiaji 
wa dharura wowote uliohalalishwa utakuwa wa kiwango 
cha juu.  

  (3) Mmiliki wa leseni na aliyesajiliwa ataitaarifu 
Tume mara moja, iwapo hali ya ajali inayohitaji 
ushughulikiwaji wa dharura imetokea au inatarajiwa 
kutokea na kuitaitaarifu Tume kuhusu- 

 (a) hali iliyopo na kubadilika kwake 
kunakotegemewa;  

(b) hatua zilizochukuliwa kusitisha ajali na 
kukinga wafanyakazi na umma; 

(c) mimuliko ya mionzi ambayo imetokea na 
inayotarajiwa kutokea. 

  
Kinga 
kwa 
wafanyak
azi wa 

 98.-(1) Tume itaanzisha programu kwa ajili ya 
usimamizi, udhibiti na kuweka kumbukumbu ya dozi 
zinazopokelewa kwenye dharura na mfanyakazi wa 
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dharura 
kwenye 
hali ya 
mmuliko 
wa 
mionzi 
wa 
dharura 

dharura, ambayo itatekelezwa na taasisi zinazokabiliana na 
dharura na wafanyakazi. 
 (2) Mmiliki wa leseni ataainisha kwenye mpango 
wa dharura taasisi inayokabiliana katika kuepusha 
mmuliko wa mionzi wa dharura. 

  (3) Katika hali ya mmuliko wa mionzi wa dharura, 
matakwa husika kwa ajili ya mmuliko wa mionzi mahali 
pa kazi katika hali ya mmuliko wa mionzi uliopangwa 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni hizi utatumika kwa 
ajili ya wafanyakazi wa dharura, kwa kuzingatia mpangilio 
wa hatua kwa hatua. 

  (4) Mmiliki wa leseni atahakikisha kwamba 
hakuna mfanyakazi wa dharura anapata mmuliko wa 
mionzi unaozidi milisivati 50 isipokuwa- 

 (a) kwa madhumuni ya kuokoa maisha au kuzuia 
majeraha makubwa;  

(b) anapochukua hatua za kuepusha dozi ya ujumla 
kubwa; au 

(c) anapochukua hatua za kuzuia madhara 
makubwa yanayoonekana baada ya muda 
mfupi na hatua za kuzuia kuendelea kwa hali 
ya majanga makubwa ambayo yanaweza 
kuathiri kwa kiasi kikubwa watu na mazingira. 

  (5) Katika mazingira ya kipekee yaliyoainishwa 
katika Kanuni hizi, mmiliki wa leseni atafanya jitihada 
zote zinazokubalika ili kuweka dozi za wafanyakazi wa 
dharura chini ya viwango vilivyowekwa kwenye Kanuni 
hizi.    

  (6) Wamiliki wa leseni watahakikisha kwamba 
wafanyakazi wa dharura ambao wanachukua hatua 
ambapo dozi zilizopokelewa zinaweza kuzidi milisivati 50 
wanafanya hivyo kwa hiari. 

  (7) Wamiliki wa leseni watahakikisha kwamba 
wafanyakazi wa dharura wanafahamishwa awali na kwa 
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kina kuhusu vihatarishi vya kiafya vinavyohusiana, 
pamoja na hatua zilizopo za kinga na usalama. 

  (8) Wamiliki wa leseni watahakikisha kwamba 
wafanyakazi wa dharura wanafundishwa kuhusu hatua 
wanazohitajika kuchukua. 

  (9)  Wafanyakazi wanaofanya matengenezo ya 
mitambo na majengo, shughuli za usimamizi wa mabaki 
ya mionzi, kazi za afua kwa ajili ya kuondoa uchafuzi wa 
mionzi kwenye eneo husika na maeneo yanayozunguka, 
watafuata matakwa husika ya mmuliko mahali pa kazi 
yaliyoainishwa kwenye Kanuni hizi.  

  (10)  Wamiliki wa leseni watachukua hatua zote 
zinazokubalika kutathmini na kuweka kumbukumbu za 
dozi zilizopokelewa kwenye dharura na wafanyakazi wa 
dharura. 

  (11) Mmiliki wa leseni atatoa taarifa ya dozi 
zilizopokelewa kuhusu vihatarishi vya afya 
vinavyohusiana kwa wafanyakazi wanaohusika. 

  (12)  Wafanyakazi wanaopokea dozi kwenye hali 
ya mmuliko wa mionzi wa dharura katika hali ya kawaida 
hawatazuiwa kupata mmuliko wa mionzi zaidi mahali pa 
kazi. 

  (13) Wafanyakazi wanaofanya matengenezo ya 
mitambo na majengo, shughuli za usimamizi wa mabaki 
ya mionzi, hatua za afua kwa ajili ya kuondoa uchafuzi wa 
mionzi kwenye eneo husika, watafuata matakwa husika ya 
mmuliko mahali pa kazi katika hali ya mmuliko wa mionzi 
uliopangwa yaliyoainishwa kwenye Kanuni hizi. 

  
SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Ushirikiano 
kati ya 
wamiliki wa 
leseni, 
waliosajiliwa 

 99.-(1) Mmiliki wa leseni, aliyesajiliwa na 
mfanyakazi watashirikiana kwa kiwango  kinachohitajika 
na wahusika wa pande zote mbili kwa ajili ya kuzingatia 
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na 
wafanyakazi 

masharti ya Kanuni hizi. 
  (2) Endapo wafanyakazi wanajishughulisha na kazi 

ambayo inahusisha au inaweza kuhusisha chanzo cha 
mionzi ambacho hakiko chini ya udhibiti wa mwajiri wao, 
mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa anayehusika na chanzo 
cha mionzi atashirikiana kwa kiwango kinachohitajika na 
wahusika wa pande zote mbili kufuata matakwa ya Kanuni 
hizi. 

  (3) Ushirikiano kati ya mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa utajumuisha- 

 (a) uanzishwaji na utumiaji wa vizuizi maalum vya 
mmuliko wa mionzi na njia nyingine ya 
kuhakikisha kuwa hatua kwa ajili ya kinga na 
usalama kwa wafanyakazi wanaojihusisha na 
kazi ambayo inahusisha au inaweza kuhusisha 
chanzo cha mionzi ambacho hakiko chini ya 
udhibiti wa mwajiri wake ziwe nzuri kama zile 
za wafanyakazi wa mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa; 

 (b) tathmini maalum ya dozi zilizopokelewa na 
wafanyakazi kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni hizi; 

 (c) mgao uliowazi na nyaraka za wajibu wa 
mwajiri na ule wa mmiliki wa leseni na 
aliyesajiliwa kwa ajili ya kinga na usalama. 

  (4) Kama sehemu ya ushirikiano kati ya wahusika, 
mmiliki wa leseni au aliyesajiliwa kwa ajili ya wajibu wa 
chanzo au mmuliko atahakikisha- 

 (a) anapata kutoka kwa waajiriwa ikijumuisha 
watu binafsi waliojiajiri, historia ya nyuma ya 
mmuliko kwa wafanyakazi kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni hizi na taarifa 
nyingine yoyote muhimu; 

 (b) anatoa taarifa sahihi kwa mwajiri, ikijumuisha 
taarifa yoyote husika zinazopatikana ambazo 
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mwajiri anazihitaji  kwa ajili ya kufuata 
matakwa ya Kanuni hizi; na 

 (c) anatoa kumbukumbu husika za mmuliko kwa 
mfanyakazi na mwajiri. 

  
Matakwa ya 
usafirishaji 
wa vyanzo 
vya mionzi 

 100. Wamiliki wa leseni watasafirisha vyanzo vya 
mionzi, masalia ya mionzi au vyanzo vyovyote vingine 
vya mionzi au vya nyuklia na watafanya hivyo kwa 
kufuata masharti yote ya usafirishaji kitaifa au kimataifa 
ya kanuni zinazohusiana na usafiri salama wa vyanzo vya 
mionzi. 

  

Kufutwa 
TS.  Na. 
209 la 2004  
279 la 1999 

 101. Kanuni za Usimamizi wa Mabaki ya Mionzi 
kwa Ajili ya Kinga za Afya za Wanadamu na Mazingira, 
1999 na Kanuni za Nguvu za Atomu za Kinga ya Mionzi 
Ionishi, 2004 zinafutwa. 

___________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni za 7(1) na (3), 21(1) na 82(1)(b)) 

 
VIGEZO VYA MSAMAHA NA RUHUSA 

 

1. Vigezo vya jumla vya msamaha ni: 
(a) vihatarishi vya mionzi vinavyotokana na shughuli au kutoka chanzo cha mionzi 

ndani ya shughuli vipo chini vya kutosha ili visihitaji udhibiti wa Tume, visivyo na 
uwezekano wa hali ya kuongezeka kutokea ambazo vinaweza kusababisha 
kushindwa kufikia vigezo vya msamaha vya jumla;   

(b) udhibiti wa shughuli au vyanzo vya mionzi havitatoa faida halisi, ambapo hakuna 
hatua zinazokubalika za udhibiti zitakazofikia matokeo yenye maana kwa kupunguza 
dozi za mionzi kwa mtu au vihatarishi vya kiafya. 

2. Shughuli au chanzo cha mionzi ndani ya shughuli inaweza kusamehewa bila kuzingatia 
zaidi kutoka baadhi au matakwa yote ya Kanuni hizi chini ya aya ya 1 (a) ya Jedwali hili 
ikizingatiwa kwamba katika mazingira yanayokubalika yanayoweza kutokea dozi tarajiwa 
inaweza kupata na mtu yeyote (kutathminiwa kawaida kwa msingi wa tathmini ya usalama) 
kutokana na shughuli iliyosamehewa au chanzo cha mionzi kilichosamehewa ndani ya 
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shughuli  kwa mpangilio wa kiwango cha mikrosivati 10 au chini ndani ya mwaka. 
Kuzingatia  uwezekano wa chini wa matukio kutokea, kigezo tofauti kinaweza kutumika, kwa 
kutaja dozi tarajiwa inayotegemewa kupatwa na mtu yeyote  kwa uwezekano wa chini wa 
matukio hayo kutokea haitazidi milisivati 1 ndani ya mwaka. 

3. Chini ya kigezo kilichowekwa kwenye aya ya 1 na ya 2 ya Jedwali hili, vyanzo vya mionzi 
vifuatavyo ndani ya shughuli zilizohalalishwa zimesamehewa moja kwa moja bila kupitiwa 
zaidi kutoka kwenye masharti ya Kanuni hizi ikijumuisha matakwa ya utoaji taarifa, usajili au 
utoaji leseni: 

(a) malighafi yenye wastani ambazo ama jumla ya nguvumionzi kwa kila kiasili 
kilichopo katika majengo katika muda wowote au ukolevu wa nguvumionzi kama 
ulivyotumika ndani ya shughuli hauzidi kiwango cha msamaha kinachotumika 
kilichotolewa katika Orodha ya kwanza; 

(b) malighafi katika kiasi kikubwa ambayo ukolevu wa nguvumionzi kwa kiasili cha 
mionzi husika cha asili ya kutengenezwa kimetumika katika shughuli isiyozidi 
kiwango kilichotolewa  katika Orodha ya 2; 

(c) vizalisha mionzi vya aina zilizoidhinishwa na Tume, au katika muundo wa bomba la 
kielektroniki, kama vile bomba la miale ya kathodi kwa ajili ya kuonyesha picha 
zinazoonekana kwa macho, ikizangatiwa  kwamba: 

(i) katika hali ya kawaida ya uendeshaji havisababishi kiwango cha dozi kwenye 
mazingira au kiwango cha dozi kinachompata mtu moja kwa moja, kama 
inavyostahili, inayozidi maikrosivati moja kwa saa kwa umbali wa mita 0.1 
kutoka kwenye uso wowote unaofikiwa wa kifaa; 

(ii) kiwango cha juu cha nguvu ya mionzi kinachozalishwa hakizidi 
kiloelektronikivoti 5. 

4. Kwa viasili vya mionzi vya asili, msamaha wa kiasi kikubwa cha malighafi utazingatiwa 
kwa umuhimu kwa kuzingatia mazingira husika kwa kutumia vigezo vya dozi vya mpangilio 
wa milisivati moja ndani ya mwaka, unaolingana na dozi halisi kutokana na viwango vya asili 
vya mionzi. 

5. Msamaha unaweza kutolewa kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa na Tume, kama vile 
masharti yanayohusiana na muundo wa kifizikia au kikemikali wa viasili vya mionzi, na 
matumizi yake au namna ya utupaji wake. 
 
6. Kipekee, msamaha huo unaweza kutolewa kwa vifaa vilivyo na viasili vya mionzi ambavyo 
vinginevyo havijasamehewa moja kwa moja bila kupitiwa zaidi kutoka kwenye baadhi au 
masharti yote ya Kanuni hizi isipokuwa kwamba: 

(a) kifaa chenye viasili vya mionzi ni kile cha aina iliyoidhinishwa na Tume; 
(b) viasili vya mionzi- 
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(i) kipo katika muundo wa chanzo cha mionzi kilichofungwa kinachozuia kwa 
ufanisi kuguswa na viasilia vya mionzi na kinazuia kuvunjika; au 

(ii) kipo katika muundo chanzo cha mionzi kilicho wazi katika kiasi kidogo kama 
vile vyanzo vya mionzi vinavyotumika kwa ajili ya uchunguzi wa kinga ya 
mwili kwa mionzi; 

(c) katika hali ya kawaida ya uendeshaji, kifaa hakisababishi kiwango cha dozi linganifu 
kwenye mazingira au kiwango cha dozi linganifu kinachompata mtu moja kwa moja, 
kama inavyostahili, inayozidi maikrosivati moja kwa saa kwa umbali wa mita 0.1 
kutoka kwenye uso wowote unaofikiwa wa kifaa; 

(d) masharti ya lazima ya kutupa kifaa yameainishwa na Tume. 
 

7. Kwa msamaha wa viasili vya mionzi vilivyo na kiasili  cha mionzi zaidi ya kimoja, kwa 
misingi ya viwango vilivyotolewa kwenye Orodha ya 1 na 2, masharti kwa ajili ya  msamaha 
kutoka katika baadhi ya matakwa au matakwa yote ya Kanuni hizi ni kwamba jumla ya 
nguvumionzi ya kiasilimionzi kimoja au ukolevu wa nguvumionzi, kama inavyostahili, ni 
pungufu zaidi ya kiwango cha msamaha kilichotolewa kwa mchanganyiko (Xm), 
ilivyobainishwa kama ifuatavyo: 

 

endapo 

f(i) ni sehemu ya nguvumionzi au ukolevu wa nguvumionzi, kama inavyostahili, ya 
kiasilimionzi i katika mchanganyiko 

X(i) ni kiwango kinachotumika cha kiasilimionzi i kama ilivyotolewa katika Orodha ya 
kwanza  au ya pili 

na  n ni namba ya viasilimionzi vilivyopo. 

8. Kiasili cha mionzi kinachotoka kwenye umwagaji ulioidhinishwa kitasamehewa kutoka 
kwenye masharti yoyote ya utoaji taarifa, usajili au utoaji wa leseni isipokuwa umeainishwa 
na Tume.  

9. Viwango vilivyotolewa katika Orodha ya 1 na 2 havijakusudiwa kutumika kwa ajili ya 
udhibiti wa umwagaji au udhibiti wa masalia ya viasili vya mionzi katika mazingira.  
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ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA  
 

Kiasilimionzia Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvumionzi 
(Bq) 

Kiasilimionzia Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvumionzi 
(Bq) 

H-3  1 × 106  1 × 109 Sc-45  1 × 102  1 × 107 
Be-7  1 × 103 1 × 107 Sc-46  1 × 101  1 × 106 
Be-10 1 × 104 1 × 106 Sc-47  1 × 102  1 × 106 
C-11 1 × 101 1 × 106 Sc-48  1 × 101  1 × 105 
C-14 1 × 104 1 × 107 Sc-49  1 × 103  1 × 105 
N-13 1 × 102 1 × 109 Ti-44  1 × 101  1 × 105 
Ne-19 1 × 102 1 × 109 Ti-45  1 × 101  1 × 106 
O-15  1 × 102 1 × 109 V-47  1 × 101  1 × 105 
F-18 1 × 101 1 × 106 V-48  1 × 101  1 × 105 
Na-22 1 × 101 1 × 106 V-49  1 × 104  1 × 107 
Na-24 1 × 101 1 × 105 Cr-48  1 × 102 1 × 106 
Mg-28 1 × 101 1 × 105 Cr-49  1 × 101  1 × 106 
Al-26  1 × 101  1 × 105 Cr-51  1 × 103  1 × 107 
Si-31  1 × 103  1 × 106 Mn-51  1 × 101  1 × 105 
Si-32  1 × 103  1 × 106 Mn-52  1 × 101  1 × 105 
P-32  1 × 103  1 × 105 Mn-52m  1 × 101  1 × 105 
P-33  1 × 105  1 × 108 Mn-53  1 × 104  1 × 109 
S-35  1 × 105  1 × 108 Mn-54  1 × 101  1 × 106 
Cl-36  1 × 104  1 × 106 Mn-56  1 × 101  1 × 105 
Cl-38  1 × 101  1 × 105 Fe-52  1 × 101  1 × 106 
Cl-39  1 × 101  1 × 105 Fe-55  1 × 104  1 × 106 
Ar-37  1 × 106  1 × 108 Fe-59  1 × 101  1 × 106 
Ar-39  1 × 107  1 × 104 Fe-60  1 × 102  1 × 105 
Ar-41  1 × 102 1 × 109 Co-55  1 × 101  1 × 106 
K-40  1 × 102 1 × 106 Co-56  1 × 101  1 × 105 
K-42  1 × 102 1 × 106 Co-57  1 × 102  1 × 106 
K-43  1 × 101 1 × 106 Co-58  1 × 101  1 × 106 
K-44  1 × 101 1 × 105 Co-58m  1 × 104  1 × 107 
K-45  1 × 101 1 × 105 Co-60  1 × 101  1 × 105 
Ca-41  1 × 105 1 × 107 Co-60m  1 × 103  1 × 106 
Ca-45  1 × 104 1 × 107 Co-61  1 × 102  1 × 106 
Ca-47  1 × 101 1 × 106 Co-62m  1 × 101  1 × 105 
Sc-43  1 × 101 1 × 106 Ni-56  1 × 101  1 × 106 
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Sc-44  1 × 101 1 × 105 Ni-57  1 × 101  1 × 106 
 
ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 
 

Kiasilimionzia Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvumionzi 
(Bq) 

Kiasilimionzia Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvumionzi 
(Bq) 

Ni-59  1 × 104  1 × 108 As-72  1 × 101  1 × 105 
Ni-63  1 × 105  1 × 108 As-73  1 × 103  1 × 107 
Ni-65  1 × 101  1 × 106 As-74  1 × 101  1 × 106 
Ni-66  1 × 104  1 × 107 As-76  1 × 102  1 × 105 
Cu-60  1 × 101  1 × 105 As-77  1 × 103  1 × 106 
Cu-61  1 × 101  1 × 106 As-78  1 × 101  1 × 105 
Cu-64  1 × 102  1 × 106 Se-70  1 × 101  1 × 106 
Cu-67  1 × 102  1 × 106 Se-73  1 × 101  1 × 106 
Zn-62  1 × 102  1 × 106 Se-73m  1 × 102  1 × 106 
Zn-63  1 × 101  1 × 105 Se-75  1 × 102  1 × 106 
Zn-65  1 × 101  1 × 106 Se-79  1 × 104  1 × 107 
Zn-69  1 × 104  1 × 106 Se-81  1 × 103  1 × 106 
Zn-69m  1 × 102  1 × 106 Se-81m  1 × 103  1 × 107 
Zn-71m  1 × 101  1 × 106 Se-83  1 × 101  1 × 105 
Zn-72  1 × 102  1 × 106 Br-74  1 × 101  1 × 105 
Ga-65  1 × 101  1 × 105 Br-74m  1 × 101  1 × 105 
Ga-66  1 × 101  1 × 105 Br-75  1 × 101  1 × 106 
Ga-67  1 × 102  1 × 106 Br-76  1 × 101  1 × 105 
Ga-68  1 × 101  1 × 105 Br-77  1 × 102  1 × 106 
Ga-70  1 × 102  1 × 106 Br-80  1 × 102  1 × 105 
Ga-72  1 × 101  1 × 105 Br-80m  1 × 103  1 × 107 
Ga-73  1 × 102  1 × 106 Br-82  1 × 101  1 × 106 
Ge-66  1 × 101  1 × 106 Br-83 1 × 103  1 × 106 
Ge-67  1 × 101  1 × 105 Br-84  1 × 101  1 × 105 
Ge-68b  1 × 101  1 × 105 Kr-74  1 × 102  1 × 109 
Ge-69  1 × 101  1 × 106 Kr-76  1 × 102  1 × 109 
Ge-71  1 × 104  1 × 108 Kr-77  1 × 102 1 × 109 
Ge-75  1 × 103  1 × 106 Kr-79  1 × 103  1 × 105 
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Ge-77  1 × 101  1 × 105 Kr-81  1 × 104  1 × 107 
Ge-78  1 × 102  1 × 106 Kr-81m  1 × 103  1 × 1010 
As-69  1 × 101  1 × 105 Kr-83m  1 × 105  1 × 1012 
As-70  1 × 101  1 × 105 Kr-85 1 × 105  1× 104 
As-71  1 × 101  1 × 106 Kr-85m  1 × 103  1 × 1010 

 
ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 
 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kr-87 1 × 102 1 × 109 Y-94 1 × 101 1 × 105 
Kr-88 1 × 102 1 × 109 Y-95 1 × 101 1 × 105 
Rb-79 1 × 101 1 × 105 Zr-86 1 × 102 1 × 107 
Rb-81 1 × 101 1 × 106 Zr-88 1 × 102 1 × 106 
Rb-81m 1 × 103 1 × 107 Zr-89 1 × 101 1 × 106 
Rb-82m 1 × 101 1 × 106 Zr-93b 1 × 103 1 × 107 
Rb-83b 1 × 102 1 × 106 Zr-95 1 × 101 1 × 106 
Rb-84 1 × 101 1 × 106 Zr-97b 1 × 101 1 × 105 
Rb-86 1 × 102 1 × 105 Nb-88 1 × 101 1 × 105 
Rb-87 1 × 103 1 × 107 Nb-89 1 × 101 1 × 105 
Rb-88 1 × 102 1 × 105 Nb-89m 1 × 101 1 × 105 
Rb-89 1 × 102 1 × 105 Nb-90 1 × 101 1 × 105 
Sr-80 1 × 103 1 × 107 Nb-93m 1 × 104 1 × 107 
Sr-81 1 × 101 1 × 105 Nb-94 1 × 101 1 × 106 
Sr-82b 1 × 101 1 × 105 Nb-95 1 × 101 1 × 106 
Sr-83 1 × 101 1 × 106 Nb-95m 1 × 102 1 × 107 
Sr-85 1 × 102 1 × 106 Nb-96 1 × 101 1 × 105 
Sr-85m 1 × 102 1 × 107 Nb-97 1 × 101 1 × 106 
Sr-87m 1 × 102 1 × 106 Nb-98 1 × 101 1 × 105 
Sr-89 1 × 103 1 × 106 Mo-90 1 × 101 1 × 106 
Sr-90b 1 × 102 1 × 104 Mo-93 1 × 103 1 × 108 
Sr-91 1 × 101 1 × 105 Mo-93m 1 × 101 1 × 106 
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Sr-92 1 × 101 1 × 106 Mo-99 1 × 102 1 × 106 
Y-86 1 × 101 1 × 105 Mo-101 1 × 101 1 × 106 
Y-86m 1 × 102 1 × 107 Tc-93 1 × 101 1 × 106 
Y-87b 1 × 101 1 × 106 Tc-93m 1 × 101 1 × 106 
Y-88 1 × 101 1 × 106 Tc-94 1 × 101 1 × 106 
Y-90 1 × 103 1 × 105 Tc-94m 1 × 101 1 × 105 
Y-90m 1 × 101 1 × 106 Tc-95 1 × 101 1 × 106 
Y-91 1 × 103 1 × 106 Tc-95m 1 × 101 1 × 106 
Y-91m 1 × 102 1 × 106 Tc-96 1 × 101 1 × 106 
Y-92 1 × 102 1 × 105 Tc-96m 1 × 103 1 × 107 
Y-93 1 × 102 1 × 105 Tc-97 1 × 103 1 × 108 
 
ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

 

Kiasilimionzia Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvu 
mionzi 
(Bq) 

Kiasili 
mionzia 

Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvumionzi 
(Bq) 

Tc-97m 1 × 103 1 × 107 Ag-
106m 

1 × 101 1 × 106 

Tc-98 1 × 101 1 × 106 Ag-
108m 

1 × 101 1 × 106 

Tc-99 1 × 104 1 × 107 Ag-
110m 

1 × 101 1 × 106 

Tc-99m 1 × 102 1 × 107 Ag-111 1 × 103 1 × 106 
Tc-101 1 × 102 1 × 106 Ag-112 1 × 101 1 × 105 
Tc-104 1 × 101 1 × 105 Ag-115 1 × 101 1 × 105 
Ru-94 1 × 102 1 × 106 Cd-104 1 × 102 1 × 107 
Ru-97 1 × 102 1 × 107 Cd-107 1 × 103 1 × 107 
Ru-103 1 × 102 1 × 106 Cd-109 1 × 104 1 × 106 
Ru-105 1 × 101 1 × 106 Cd-113 1 × 103 1 × 106 
Ru-106b 1 × 102 1 × 105 Cd-

113m 
1 × 103 1 × 106 

Rh-99 1 × 101 1 × 106 Cd-115 1 × 102 1 × 106 
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Rh-99m 1 × 101 1 × 106 Cd-
115m 

1 × 103 1 × 106 

Rh-100 1 × 101 1 × 106 Cd-117 1 × 101 1 × 106 
Rh-101 1 × 102 1 × 107 Cd-

117m 
1 × 101 1 × 106 

Rh-101m 1 × 102 1 × 107 In-109 1 × 101 1 × 106 
Rh-102 1 × 101 1 × 106 In-110 1 × 101 1 × 106 
Rh-102m 1 × 102 1 × 106 In-110m 1 × 101 1 × 105 
Rh-103m 1 × 104 1 × 108 In-111 1 × 102 1 × 106 
Rh-105 1 × 102 1 × 107 In-112 1 × 102 1 × 106 
Rh-106m 1 × 101 1 × 105 In-113m 1 × 102 1 × 106 
Rh-107 1 × 102 1 × 106 In-114 1 × 103 1 × 105 
Pd-100 1 × 102 1 × 107 In-114m 1 × 102 1 × 106 
Pd-101 1 × 102 1 × 106 In-115 1 × 103 1 × 105 
Pd-103 1 × 103 1 × 108 In-115m 1 × 102 1 × 106 
Pd-107 1 × 105 1 × 108 In-116m 1 × 101 1 × 105 
Pd-109 1 × 103 1 × 106 In-117 1 × 101 1 × 106 
Ag-102 1 × 101 1 × 105 In-117m 1 × 102 1 × 106 
Ag-103 1 × 101 1 × 106 In-119m 1 × 102 1 × 105 
Ag-104 1 × 101 1 × 106 Sn-110 1 × 102 1 × 107 
Ag-104m 1 × 101 1 × 106 Sn-111 1 × 102 1 × 106 
Ag-105 1 × 102 1 × 106 Sn-113 1 × 103 1 × 107 
Ag-106 1 × 101 1 × 106 Sn-

117m 
1 × 102 1 × 106 

 
ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Sn-119m 1 × 103 1 × 107 Te-123m 1 × 102 1 × 107 
Sn-121 1 × 105 1 × 107 Te-125m 1 × 103 1 × 107 
Sn-121mb 1 × 103 1 × 107 Te-127 1 × 103 1 × 106 
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Sn-123 1 × 103 1 × 106 Te-127m 1 × 103 1 × 107 
Sn-123m 1 × 102 1 × 106 Te-129 1 × 102 1 × 106 
Sn-125 1 × 102 1 × 105 Te-129m 1 × 103 1 × 106 
Sn-126b 1 × 101 1 × 105 Te-131 1 × 102 1 × 105 
Sn-127 1 × 101 1 × 106 Te-131m 1 × 101 1 × 106 
Sn-128 1 × 101 1 × 106 Te-132 1 × 102 1 × 107 
Sb-115 1 × 101 1 × 106 Te-133 1 × 101 1 × 105 
Sb-116 1 × 101 1 × 106 Te-133m 1 × 101 1 × 105 
Sb-116m 1 × 101 1 × 105 Te-134 1 × 101 1 × 106 
Sb-117 1 × 102 1 × 107 I-120 1 × 101 1 × 105 
Sb-118m 1 × 101 1 × 106 I-120m 1 × 101 1 × 105 
Sb-119 1 × 103 1 × 107 I-121 1 × 102 1 × 106 
Sb-120 1 × 102 1 × 106 I-123 1 × 102 1 × 107 
Sb-120m 1 × 101 1 × 106 I-124 1 × 101 1 × 106 
Sb-122 1 × 102 1 × 104 I-125 1 × 103 1 × 106 
Sb-124 1 × 101 1 × 106 I-126 1 × 102 1 × 106 
Sb-124m 1 × 102 1 × 106 I-128 1 × 102 1 × 105 
Sb-125 1 × 102 1 × 106 I-129 1 × 102 1 × 105 
Sb-126 1 × 101 1 × 105 I-130 1 × 101 1 × 106 
Sb-126m 1 × 101 1 × 105 I-131 1 × 102 1 × 106 
Sb-127 1 × 101 1 × 106 I-132 1 × 101 1 × 105 
Sb-128 1 × 101 1 × 105 I-132m 1 × 102 1 × 106 
Sb-128m 1 × 101 1 × 105 I-133 1 × 101 1 × 106 
Sb-129 1 × 101 1 × 106 I-134 1 × 101 1 × 105 
Sb-130 1 × 101 1 × 105 I-135 1 × 101 1 × 106 
Sb-131 1 × 101 1 × 106 Xe-120 1 × 102 1 × 109 
Te-116 1 × 102 1 × 107 Xe-121 1 × 102 1 × 109 
Te-121 1 × 101 1 × 106 Xe-122b 1 × 102 1 × 109 
Te-121m 1 × 102 1 × 106 Xe-123 1 × 102 1 × 109 
Te-123 1 × 103 1 × 106 Xe-125 1 × 103 1 × 109 
 
ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 
Kiasilimionzi Ukolevu wa Nguvumionz Kiasilimionzi Ukolevu wa Nguvumionz
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a Nguvumionz
i (Bq/g) 

i (Bq) a Nguvumionz
i (Bq/g) 

i (Bq) 

Xe-127 1 × 103 1 × 105 La-131 1 × 101 1 × 106 
Xe-129m 1 × 103 1 × 104 La-132 1 × 101 1 × 106 
Xe-131m 1 × 104 1 × 104 La-135 1 × 103 1 × 107 
Xe-133m 1 × 103 1 × 104 La-137 1 × 103 1 × 107 
Xe-133 1 × 103 1 × 104 La-138 1 × 101 1 × 106 
Xe-135 1 × 103 1 × 1010 La-140 1 × 101 1 × 105 
Xe-135m 1 × 102 1 × 109 La-141 1 × 102 1 × 105 
Xe-138 1 × 102 1 × 109 La-142 1 × 101 1 × 105 
Cs-125 1 × 101 1 × 104 La-143 1 × 102 1 × 105 
Cs-127 1 × 102 1 × 105 Ce-134 1 × 103 1 × 107 
Cs-129 1 × 102 1 × 105 Ce-135 1 × 101 1 × 106 
Cs-130 1 × 102 1 × 106 Ce-137 1 × 103 1 × 107 
Cs-131 1 × 103 1 × 106 Ce-137m 1 × 103 1 × 106 
Cs-132 1 × 101 1 × 105 Ce-139 1 × 102 1 × 106 
Cs-134m 1 × 103 1 × 105 Ce-141 1 × 102 1 × 107 
Cs-134 1 × 101 1 × 104 Ce-143 1 × 102 1 × 106 
Cs-135 1 × 104 1 × 107 Ce-144b 1 × 102 1 × 105 
Cs-135m 1 × 101 1 × 106 Pr-136 1 × 101 1 × 105 
Cs-136 1 × 101 1 × 105 Pr-137 1 × 102 1 × 106 
Cs-137b 1 × 101 1 × 104 Pr-138m 1 × 101 1 × 106 
Cs-138 1 × 101 1 × 104 Pr-139 1 × 102 1 × 107 
Ba-126 1 × 102 1 × 107 Pr-142 1 × 102 1 × 105 
Ba-128 1 × 102 1 × 107 Pr-142m 1 × 107 1 × 109 
Ba-131 1 × 102 1 × 106 Pr-143 1 × 104 1 × 106 
Ba-131m 1 × 102 1 × 107 Pr-144 1 × 102 1 × 105 
Ba-133 1 × 102 1 × 106 Pr-145 1 × 103 1 × 105 
Ba-133m 1 × 102 1 × 106 Pr-147 1 × 101 1 × 105 
Ba-135m 1 × 102 1 × 106 Nd-136 1 × 102 1 × 106 
Ba-137m 1 × 101 1 × 106 Nd-138 1 × 103 1 × 107 
Ba-139 1 × 102 1 × 105 Nd-139 1 × 102 1 × 106 
Ba-140b 1 × 101 1 × 105 Nd-139m 1 × 101 1 × 106 
Ba-141 1 × 102 1 × 105 Nd-141 1 × 102 1 × 107 
Ba-142 1 × 102 1 × 106 Nd-147 1 × 102 1 × 106 
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ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 
 

Kiasilimionzia Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvu 
mionzi 
(Bq) 

Kiasili 
mionzia 

Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Nguvumionzi 
(Bq) 

Nd-149 1 × 102 1 × 106 Eu-155 1 × 102 1 × 107 
Nd-151 1 × 101 1 × 105 Eu-156 1 × 101 1 × 106 
Pm-141 1 × 101 1 × 105 Eu-157 1 × 102 1 × 106 
Pm-143 1 × 102 1 × 106 Eu-158 1 × 101 1 × 105 
Pm-144 1 × 101 1 × 106 Gd-145 1 × 101 1 × 105 
Pm-145 1 × 103 1 × 107 Gd-146b 1 × 101 1 × 106 
Pm-146 1 × 101 1 × 106 Gd-147 1 × 101 1 × 106 
Pm-147 1 × 104 1 × 107 Gd-148 1 × 101 1 × 104 
Pm-148 1 × 101 1 × 105 Gd-149 1 × 102 1 × 106 
Pm-148m 1 × 101 1 × 106 Gd-151 1 × 102 1 × 107 
Pm-149 1 × 103 1 × 106 Gd-152 1 × 101 1 × 104 
Pm-150 1 × 101 1 × 105 Gd-153 1 × 102 1 × 107 
Pm-151 1 × 102 1 × 106 Gd-159 1 × 103 1 × 106 
Sm-141 1 × 101 1 × 105 Tb-147 1 × 101 1 × 106 
Sm-141m 1 × 101 1 × 106 Tb-149 1 × 101 1 × 106 
Sm-142 1 × 102 1 × 107 Tb-150 1 × 101 1 × 106 
Sm-145 1 × 102 1 × 107 Tb-151 1 × 101 1 × 106 
Sm-146 1 × 101 1 × 105 Tb-153 1 × 102 1 × 107 
Sm-147 1 × 101 1 × 104 Tb-154 1 × 101 1 × 106 
Sm-151 1 × 104 1 × 108 Tb-155 1 × 102 1 × 107 
Sm-153 1 × 102 1 × 106 Tb-156 1 × 101 1 × 106 
Sm-155 1 × 102 1 × 106 Tb-156m 

(24.4 h) 
1 × 103 1 × 107 

Sm-156 1 × 102 1 × 106 Tb‑156mʹ 
(5 h) 

1 × 104 1 × 107 

Eu-145 1 × 101 1 × 106 Tb-157 1 × 104 1 × 107 
Eu-146 1 × 101 1 × 106 Tb-158 1 × 101 1 × 106 
Eu-147 1 × 102 1 × 106 Tb-160 1 × 101 1 × 106 
Eu-148 1 × 101 1 × 106 Tb-161 1 × 103 1 × 106 
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Eu-149 1 × 102 1 × 107 Dy-155 1 × 101 1 × 106 
Eu-150 1 × 101 1 × 106 Dy-157 1 × 102 1 × 106 
Eu-150m 1 × 103 1 × 106 Dy-159 1 × 103 1 × 107 
Eu-152 1 × 101 1 × 106 Dy-165 1 × 103 1 × 106 
Eu-152m 1 × 102 1 × 106 Dy-166 1 × 103 1 × 106 
Eu-154 1 × 101 1 × 106 Ho-155 1 × 102 1 × 106 

 

ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Ho-157 1 × 102 1 × 106 Lu-172 1 × 101 1 × 106 
Ho-159 1 × 102 1 × 106 Lu-173 1 × 102 1 × 107 
Ho-161 1 × 102 1 × 107 Lu-174 1 × 102 1 × 107 
Ho-162 1 × 102 1 × 107 Lu-174m 1 × 102 1 × 107 
Ho-162m 1 × 101 1 × 106 Lu-176 1 × 102 1 × 106 
Ho-164 1 × 103 1 × 106 Lu-176m 1 × 103 1 × 106 
Ho-164m 1 × 103 1 × 107 Lu-177 1 × 103 1 × 107 
Ho-166 1 × 103 1 × 105 Lu-177m 1 × 101 1 × 106 
Ho-166m 1 × 101 1 × 106 Lu-178 1 × 102 1 × 105 
Ho-167 1 × 102 1 × 106 Lu-178m 1 × 101 1 × 105 
Er-161 1 × 101 1 × 106 Lu-179 1 × 103 1 × 106 
Er-165 1 × 103 1 × 107 Hf-170 1 × 102 1 × 106 
Er-169 1 × 104 1 × 107 Hf-172b 1 × 101 1 × 106 
Er-171 1 × 102 1 × 106 Hf-173 1 × 102 1 × 106 
Er-172 1 × 102 1 × 106 Hf-175 1 × 102 1 × 106 
Tm-162 1 × 101 1 × 106 Hf-177m 1 × 101 1 × 105 
Tm-166 1 × 101 1 × 106 Hf-178m 1 × 101 1 × 106 
Tm-167 1 × 102 1 × 106 Hf-179m 1 × 101 1 × 106 
Tm-170 1 × 103 1 × 106 Hf-180m 1 × 101 1 × 106 
Tm-171 1 × 104 1 × 108 Hf-181 1 × 101 1 × 106 
Tm-172 1 × 102 1 × 106 Hf-182 1 × 102 1 × 106 
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Tm-173 1 × 102 1 × 106 Hf-182m 1 × 101 1 × 106 
Tm-175 1 × 101 1 × 106 Hf-183 1 × 101 1 × 106 
Yb-162 1 × 102 1 × 107 Hf-184 1 × 102 1 × 106 
Yb-166 1 × 102 1 × 107 Ta-172 1 × 101 1 × 106 
Yb-167 1 × 102 1 × 106 Ta-173 1 × 101 1 × 106 
Yb-169 1 × 102 1 × 107 Ta-174 1 × 101 1 × 106 
Yb-175 1 × 103 1 × 107 Ta-175 1 × 101 1 × 106 
Yb-177 1 × 102 1 × 106 Ta-176 1 × 101 1 × 106 
Yb-178 1 × 103 1 × 106 Ta-177 1 × 102 1 × 107 
Lu-169 1 × 101 1 × 106 Ta-178 1 × 101 1 × 106 
Lu-170 1 × 101 1 × 106 Ta-179 1 × 103 1 × 107 
Lu-171 1 × 101 1 × 106 Ta-180 1 × 101 1 × 106 
 

ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Ta-180m 1 × 103 1 × 107 Os-191 1 × 102 1 × 107 
Ta-182 1 × 101 1 × 104 Os-191m 1 × 103 1 × 107 
Ta-182m 1 × 102 1 × 106 Os-193 1 × 102 1 × 106 
Ta-183 1 × 102 1 × 106 Os-194b 1 × 102 1 × 105 
Ta-184 1 × 101 1 × 106 Ir-182 1 × 101 1 × 105 
Ta-185 1 × 102 1 × 105 Ir-184 1 × 101 1 × 106 
Ta-186 1 × 101 1 × 105 Ir-185 1 × 101 1 × 106 
W-176 1 × 102 1 × 106 Ir-186 1 × 101 1 × 106 
W-177 1 × 101 1 × 106 Ir-186m 1 × 101 1 × 106 
W-178b 1 × 101 1 × 106 Ir-187 1 × 102 1 × 106 
W-179 1 × 102 1 × 107 Ir-188 1 × 101 1 × 106 
W-181 1 × 103 1 × 107 Ir-189b 1 × 102 1 × 107 
W-185 1 × 104 1 × 107 Ir-190 1 × 101 1 × 106 
W-187 1 × 102 1 × 106 Ir-190m (3.1 

h) 
1 × 101 1 × 106 
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W-188b 1 × 102 1 × 105 Ir‑190mʹ (1.2 
h) 

1 × 104 1 × 107 

Re-177 1 × 101 1 × 106 Ir-192 1 × 101 1 × 104 
Re-178 1 × 101 1 × 106 Ir-192m 1 × 102 1 × 107 
Re-181 1 × 101 1 × 106 Ir-193m 1 × 104 1 × 107 
Re-182 1 × 101 1 × 106 Ir-194 1 × 102 1 × 105 
Re-182m 1 × 101 1 × 106 Ir-194m 1 × 101 1 × 106 
Re-184 1 × 101 1 × 106 Ir-195 1 × 102 1 × 106 
Re-184m 1 × 102 1 × 106 Ir-195m 1 × 102 1 × 106 
Re-186 1 × 103 1 × 106 Pt-186 1 × 101 1 × 106 
Re-186m 1 × 103 1 × 107 Pt-188b 1 × 101 1 × 106 
Re-187 1 × 106 1 × 109 Pt-189 1 × 102 1 × 106 
Re-188 1 × 102 1 × 105 Pt-191 1 × 102 1 × 106 
Re-188m 1 × 102 1 × 107 Pt-193 1 × 104 1 × 107 
Re-189b 1 × 102 1 × 106 Pt-193m 1 × 103 1 × 107 
Os-180 1 × 102 1 × 107 Pt-195m 1 × 102 1 × 106 
Os-181 1 × 101 1 × 106 Pt-197 1 × 103 1 × 106 
Os-182 1 × 102 1 × 106 Pt-197m 1 × 102 1 × 106 
Os-185 1 × 101 1 × 106 Pt-199 1 × 102 1 × 106 
Os-189m 1 × 104 1 × 107 Pt-200 1 × 102 1 × 106 
 

ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Au-193 1 × 102 1 × 107 Pb-201 1 × 101 1 × 106 
Au-194 1 × 101 1 × 106 Pb-202 1 × 103 1 × 106 
Au-195 1 × 102 1 × 107 Pb-202m 1 × 101 1 × 106 
Au-198 1 × 102 1 × 106 Pb-203 1 × 102 1 × 106 
Au-198m 1 × 101 1 × 106 Pb-205 1 × 104 1 × 107 
Au-199 1 × 102 1 × 106 Pb-209 1 × 105 1 × 106 
Au-200 1 × 102 1 × 105 Pb-210b 1 × 101 1 × 104 
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Au-200m 1 × 101 1 × 106 Pb-211 1 × 102 1 × 106 
Au-201 1 × 102 1 × 106 Pb-212b 1 × 101 1 × 105 
Hg-193 1 × 102 1 × 106 Pb-214 1 × 102 1 × 106 
Hg-193m 1 × 101 1 × 106 Bi-200 1 × 101 1 × 106 
Hg-194b 1 × 101 1 × 106 Bi-201 1 × 101 1 × 106 
Hg-195 1 × 102 1 × 106 Bi-202 1 × 101 1 × 106 
Hg-195mb 1 × 102 1 × 106 Bi-203 1 × 101 1 × 106 
Hg-197 1 × 102 1 × 107 Bi-205 1 × 101 1 × 106 
Hg-197m 1 × 102 1 × 106 Bi-206 1 × 101 1 × 105 
Hg-199m 1 × 102 1 × 106 Bi-207 1 × 101 1 × 106 
Hg-203 1 × 102 1 × 105 Bi-210 1 × 103 1 × 106 
Tl-194 1 × 101 1 × 106 Bi-210mb 1 × 101 1 × 105 
Tl-194m 1 × 101 1 × 106 Bi-212b 1 × 101 1 × 105 
Tl-195 1 × 101 1 × 106 Bi-213 1 × 102 1 × 106 
Tl-197 1 × 102 1 × 106 Bi-214 1 × 101 1 × 105 
Tl-198 1 × 101 1 × 106 Po-203 1 × 101 1 × 106 
Tl-198m 1 × 101 1 × 106 Po-205 1 × 101 1 × 106 
Tl-199 1 × 102 1 × 106 Po-206 1 × 101 1 × 106 
Tl-200 1 × 101 1 × 106 Po-207 1 × 101 1 × 106 
Tl-201 1 × 102 1 × 106 Po-208 1 × 101 1 × 104 
Tl-202 1 × 102 1 × 106 Po-209 1 × 101 1 × 104 
Tl-204 1 × 104 1 × 104 Po-210 1 × 101 1 × 104 
Pb-195m 1 × 101 1 × 106 At-207 1 × 101 1 × 106 
Pb-198 1 × 102 1 × 106 At-211 1 × 103 1 × 107 
Pb-199 1 × 101 1 × 106 Fr-222 1 × 103 1 × 105 
Pb-200 1 × 102 1 × 106 Fr-223 1 × 102 1 × 106 
 

ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Rn-220b 1 × 104 1 × 107 U-235b 1 × 101 1 × 104 
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Rn-222b 1 × 101 1 × 108 U-236 1 × 101 1 × 104 
Ra-223b 1 × 102 1 × 105 U-237 1 × 102 1 × 106 
Ra-224b 1 × 101 1 × 105 U-238b 1 × 101 1 × 104 
Ra-225 1 × 102 1 × 105 U-239 1 × 102 1 × 106 
Ra-226b 1 × 101 1 × 104 U-240 1 × 103 1 × 107 
Ra-227 1 × 102 1 × 106 U-240b 1 × 101 1 × 106 
Ra-228b 1 × 101 1 × 105 Np-232 1 × 101 1 × 106 
Ac-224 1 × 102 1 × 106 Np-233 1 × 102 1 × 107 
Ac-225b 1 × 101 1 × 104 Np-234 1 × 101 1 × 106 
Ac-226 1 × 102 1 × 105 Np-235 1 × 103 1 × 107 
Ac-227b 1 × 10–1 1 × 103 Np-236 1 × 102 1 × 105 
Ac-228 1 × 101 1 × 106 Np-236m 1 × 103 1 × 107 
Th-226b 1 × 103 1 × 107 Np-237b 1 × 100 1 × 103 
Th-227 1 × 101 1 × 104 Np-238 1 × 102 1 × 106 
Th-228b 1 × 100 1 × 104 Np-239 1 × 102 1 × 107 
Th-229b 1 × 100 1 × 103 Np-240 1 × 101 1 × 106 
Th-230 1 × 100 1 × 104 Pu-234 1 × 102 1 × 107 
Th-231 1 × 103 1 × 107 Pu-235 1 × 102 1 × 107 
Th-232 1 × 101 1 × 104 Pu-236 1 × 101 1 × 104 
Th-234b 1 × 103 1 × 105 Pu-237 1 × 103 1 × 107 
Pa-227 1 × 101 1 × 106 Pu-238 1 × 100 1 × 104 
Pa-228 1 × 101 1 × 106 Pu-239 1 × 100 1 × 104 
Pa-230 1 × 101 1 × 106 Pu-240 1 × 100 1 × 103 
Pa-231 1 × 100 1 × 103 Pu-241 1 × 102 1 × 105 
Pa-232 1 × 101 1 × 106 Pu-242 1 × 100 1 × 104 
Pa-233 1 × 102 1 × 107 Pu-243 1 × 103 1 × 107 
Pa-234 1 × 101 1 × 106 Pu-244 1 × 100 1 × 104 
U-230b 1 × 101 1 × 105 Pu-245 1 × 102 1 × 106 
U-231 1 × 102 1 × 107 Pu-246 1 × 102 1 × 106 
U-232b 1 × 100 1 × 103 Am-237 1 × 102 1 × 106 
U-233 1 × 101 1 × 104 Am-238 1 × 101 1 × 106 
U-234 1 × 101 1 × 104 Am-239 1 × 102 1 × 106 
 

ORODHA YA KWANZA: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI CHA WASTANI 
CHA MALIGHALI BILA KUPITIWA ZAIDI:  UKOLEVU WA NGUVUMIONZI 
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ULIOSAMEHEWA NA NGUVUMIONZI YA VIASILIMIONZI VILIVYOSAMEHEWA 
(endelea…) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Kiasilimionzi
a 

Ukolevu wa 
Nguvumionz

i (Bq/g) 

Nguvumionz
i (Bq) 

Am-240 1 × 101 1 × 106 Bk-247 1 × 100 1 × 104 
Am-241 1 × 100 1 × 104 Bk-249 1 × 103 1 × 106 
Am-242 1 × 103 1 × 106 Bk-250 1 × 101 1 × 106 
Am-242mb 1 × 100 1 × 104 Cf-244 1 × 104 1 × 107 
Am-243b 1 × 100 1 × 103 Cf-246 1 × 103 1 × 106 
Am-244 1 × 101 1 × 106 Cf-248 1 × 101 1 × 104 
Am-244m 1 × 104 1 × 107 Cf-249 1 × 100 1 × 103 
Am-245 1 × 103 1 × 106 Cf-250 1 × 101 1 × 104 
Am-246 1 × 101 1 × 105 Cf-251 1 × 100 1 × 103 
Am-246m 1 × 101 1 × 106 Cf-252 1 × 101 1 × 104 
Cm-238 1 × 102 1 × 107 Cf-253 1 × 102 1 × 105 
Cm-240 1 × 102 1 × 105 Cf-254 1 × 100 1 × 103 
Cm-241 1 × 102 1 × 106 Es-250 1 × 102 1 × 106 
Cm-242 1 × 102 1 × 105 Es-251 1 × 102 1 × 107 
Cm-243 1 × 100 1 × 104 Es-253 1 × 102 1 × 105 
Cm-244 1 × 101 1 × 104 Es-254 1 × 101 1 × 104 
Cm-245 1 × 100 1 × 103 Es-254m 1 × 102 1 × 106 
Cm-246 1 × 100 1 × 103 Fm-252 1 × 103 1 × 106 
Cm-247 1 × 100 1 × 104 Fm-253 1 × 102 1 × 106 
Cm-248 1 × 100 1 × 103 Fm-254 1 × 104 1 × 107 
Cm-249 1 × 103 1 × 106 Fm-255 1 × 103 1 × 106 
Cm-250 1 × 10–1 1 × 103 Fm-257 1 × 101 1 × 105 
Bk-245 1 × 102 1 × 106 Md-257 1 × 102 1 × 107 
Bk-246 1 × 101 1 × 106 Md-258 1 × 102 1 × 105 
 

Kwa madhumuni ya hili Orodha hii, 

a    m na m’ zinamaanisha ni hali ya utulivu wa viasilimionzi. Hali ya utulivu m’ ni 
nguvu kubwa zaidi kuliko ya lai ya utulivu wa m  
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b viasilimionzi vikuu na projeni zake ambazo mchango wake wa dozi unazingatiwa 
katika kukokotoa dozi; hivyo kuhitaji tu kiwango cha msamaha wa kiasilimionzi 
kikuu kinachopitiwa: vinaorodheshwa hapa:   

Ge-68   Ga-68 
Rb-83   Kr-83m 
Sr-82   Rb-82 
Sr-90   Y-90 
Ag-108m    Ag-108 
Sn-121m  Sn-121 (0.776) 
Sn-126   Sb-126m 
Xe-122   I-122 
Cs-137   Ba-137m 
Ba-140   La-140 
Ce-134   La-134 
Ce-144   Pr-144 
Gd-146   Eu-146 
Hf-172   Lu-172 
W-178   Ta-178 
W-188   Re-188 
Re-189   Os-189m (0.241) 
Ir-189   Os-189m 
Pt-188   Ir-188 
Hg-194   Au-194 
Hg-195m  Hg-195 (0.542) 
Pb-210   Bi-210, Po-210 
Pb-212   Bi-212, Tl-208 (0.36), 

Po-212 (0.64) 
Bi-210m  Tl-206 
Bi-212   Tl-208 (0.36), Po-212 
(0.64) 
Rn-220   Po-216 
Rn-222   Po-218, Pb-214, Bi-214, 

Po-214 
Ra-223   Rn-219, Po-215, Pb-211, 

Bi-211, Tl-207 
Ra-224   Rn-220, Po-216, Pb-212, 

Bi-212, Tl-208 (0.36), 
Po-212 (0.64) 

Y-87   Sr-87m 
Zr-93   Nb-93m 
Zr-97   Nb-97 
Ru-106   Rh-106 
Ra-226   Rn-222, Po-218, Pb-214, 

Bi-214, Po-214, Pb-210, 
Bi-210, Po-210 

Ra-228   Ac-228 
Ac-225   Fr-221, At-217, Bi-213, 

Po-213 (0.978), 
Tl-209 (0.0216), 
Pb-209 (0.978) 

Ac-227   Fr-223 (0.0138) 
Th-226   Ra-222, Rn-218, Po-214 
Th-228   Ra-224, Rn-220, Po-216, 

Pb-212, Bi-212,Tl-208 
(0.36), 

Po-212 (0.64) 
Th-229   Ra-225, Ac-225, Fr-221, 

At-217, Bi-213, Po-213, 
Pb-209 

Th-234   Pa-234m 
U-230   Th-226, Ra-222, Rn-218, 

Po-214 
U-232   Th-228, Ra-224, Rn-220, 

Po-216, Pb-212, Bi-212, 
Tl-208 (0.36), Po-212 

(0.64) 
U-235   Th-231 
U-238   Th-234, Pa-234m 
U-240   Np-240m 
Np-237   Pa-233 
Am-242m  Am-242 
Am-243   Np-239 

ORODHA YA PILI: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI KIKUBWA CHA 
MALIGHALI YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI NA KWA RUHUSA YA MALIGHAFI 
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YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI: UKOLEVU WA NGUVUMIONZI WA VIAISLI 
MIONZI VYENYE ASILI YA KUTENGENEZWA 

    
Kiasilimionzi 

Ukolevu wa 
Nguvumionzi (Bq/g) 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi (Bq/g) 

H-3  100 Co-58  1 
Be-7  10 Co-58m  10 000 
C-14  1 Co-60  0.1 
F-18  10 Co-60m  1 000 
Na-22  0.1 Co-61  100 
Na-24  1 Co-62m  10 
Si-31  1 000 Ni-59  100 
 P-32  1 000 Ni-63  100 
P-33  1 000 Ni-65  10 
S-35  100 Cu-64 100 
Cl-36  1 Zn-65  0.1 
Cl-38  10 Zn-69  1 000 
K-42  100 Zn-69ma  10 
K-43  10 Ga-72  10 
Ca-45  100 Ge-71  10 000 
Ca-47  10 As-73  1 000 
Sc-46  0.1 As-74  10 
Sc-47  100 As-76  10 
Sc-48  1 As-77  1 000 
V-48  1 Se-75  1 
Cr-51  100 Br-82  1 
Mn-51  10 Rb-86  100 
Mn-52  1 Sr-85  1 
Mn-52m  10 Sr-85m 100 
Mn-53  100 Sr-87m  100 
Mn-54  0.1 Sr-89  1 000 
Mn-56  10 Sr-90a  1 
Fe-52a  10 Sr-91a  10 
Fe-55  1 000 Sr-92  10 
Fe-59  1 Y-90  1 000 
Co-55  10  Y-91  100 
Co-56  0.1 Y-91m 100 
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Co-57  1 Y-92 100 
 

ORODHA YA PILI: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI KIKUBWA CHA 
MALIGHALI YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI NA KWA RUHUSA YA MALIGHAFI 
YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI: UKOLEVU WA NGUVUMIONZI WA VIAISLI 
MIONZI VYENYE ASILI YA KUTENGENEZWA (inaendelea.) 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi (Bq/g) 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi (Bq/g) 

Y-93        100 In-111 10 
Zr-93 10 In-113m 100 
Zr-95a 1 In-114ma 10 

Zr-97a 10 In-115m 100 
Nb-93m 10 Sn-113a 1 
Nb-94        0.1 Sn-125 10 
Nb-95 1 Sb-122 10 
Nb-97a 10 Sb-124 1 
Nb-98 10 Sb-125a 0.1 
Mo-90 10 Te-123m 1 
Mo-93 10 Te-125m 1 000 
Mo-99a 10 Te-127 1 000 

Mo-101a 10 Te-127ma 10 
Tc-96 1 Te-129 100 
Tc-96m         1 000 Te-129ma 10 
Tc-97 10 Te-131 100 
Tc-97m          100 Te-131ma 10 
Tc-99 1 Te-132a 1 
Tc-99m         100 Te-133 10 
Ru-97 10 Te-133m 10 
Ru-103a 1 Te-134 10 

Ru-105a 10 I-123 100 

Ru-106a        0.1 I-125 100 
Rh-103m           10 000 I-126 10 
Rh-105          100 I-129       0.01 
Pd-103a           1 000 I-130 10 
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Pd-109a          100 I-131 10 
Ag-105 1 I-132 10 
Ag-110ma           0.1 I-133 10 
Ag-111         100 I-134 10 
Cd-109a 1 I-135 10 

Cd-115a 10 Cs-129 10 

Cd-115ma          100 Cs-131       1 000 
 

ORODHA YA PILI: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI KIKUBWA CHA 
MALIGHALI YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI NA KWA RUHUSA YA MALIGHAFI 
YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI: UKOLEVU WA NGUVUMIONZI WA VIAISLI 
MIONZI VYENYE ASILI YA KUTENGENEZWA (inaendelea...) 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi (Bq/g) 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi (Bq/g) 

Cs-132 10 Er-171 100 
Cs-134 0.1 Tm-170 100 
Cs-134m 1 000 Tm-171 1 000 
Cs-135 100 Yb-175 100 
Cs-136 1 Lu-177 100 
Cs-137a 0.1 Hf-181 1 
Cs-138 10 Ta-182 0.1 
Ba-131 10 W-181 10 
Ba-140 1 W-185 1 000 
La-140 1 W-187 10 
Ce-139 1 Re-186 1 000 
Ce-141 100 Re-188 100 
Ce-143 10 Os-185 1 
Ce-144a 10 Os-191 100 
Pr-142 100 Os-191m 1 000 
Pr-143 1 000 Os-193 100 
Nd-147 100 Ir-190 1 
Nd-149 100 Ir-192 1 
Pm-147 1 000 Ir-194 100 
Pm-149 1 000 Pt-191 10 
Sm-151 1 000 Pt-193m 1 000 
Sm-153 100 Pt-197 1 000 
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Eu-152 0.1 Pt-197m 100 
Eu-152m 100 Au-198 10 
Eu-154 0.1 Au-199 100 
Eu-155 1 Hg-197 100 
Gd-153 10 Hg-197m 100 
Gd-159 100 Hg-203 10 
Tb-160 1 Tl-200 10 
Dy-165 1 000 Tl-201 100 
Dy-166 100 Tl-202 10 
Ho-166 100 Tl-204 1 
Er-169 1 000 Pb-203 10 

 
ORODHA YA PILI: VIWANGO VYA MSAMAHA VYA KIASI KIKUBWA CHA 
MALIGHALI YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI NA KWA RUHUSA YA MALIGHAFI 
YABISI BILA KUPITIWA ZAIDI: UKOLEVU WA NGUVUMIONZI WA VIAISLI 
MIONZI VYENYE ASILI YA KUTENGENEZWA (inaendelea...) 
 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 

Kiasilimionzi Ukolevu wa 
Nguvumionzi 

(Bq/g) 
Bi-206 1 Pu-241 10 
Bi-207 0.1 Pu-242 0.1 
Po-203 10 Pu-243 1 000 
Po-205 10 Pu-244a 0.1 
Po-207 10 Am-241 0.1 
At-211 1 000 Am-242 1 000 
Ra-225 10 Am-242ma 0.1 
Ra-227 100 Am-243a 0.1 
Th-226 1 000 Cm-242 10 
Th-229 0.1 Cm-243 1 
Pa-230 10 Cm-244 1 
Pa-233 10 Cm-245 0.1 
U-230 10 Cm-246 0.1 
U-231 100 Cm-247a 0.1 

U-232a 0.1 Cm-248 0.1 
U-233 1 Bk-249 100 
U-236 10 Cf-246 1 000 
U-237 100 Cf-248 1 
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U-239 100 Cf-249 0.1 
U-240a 100 Cf-250 1 

Np-237a 1 Cf-251 0.1 
Np-239 100 Cf-252 1 
Np-240 10 Cf-253 100 
Pu-234 100 Cf-254 1 
Pu-235 100 Es-253 100 
Pu-236 1 Es-254a 0.1 
Pu-237 100 Es-254ma 10 
Pu-238 0.1 Fm-254 10 000 
Pu-239 0.1 Fm-255 100 
Pu-240 0.1   

 

Kwa madhumuni ya Orodha hii 

a    Viasilimionzi vikuu na projeni zake ambazo mchango wake wa dozi unazingatiwa 
katika kukokotoa dozi; hivyo kuhitaji tu kiwango cha msamaha wa kiasilimionzi 
kikuu kinachopitiwa: vinaorodheshwa hapa:   

  
Fe-52              Mn-52m 
Zn-69m           Zn-69 
Sr-90               Y-90 
Sr-91               Y-91m 
Zr-95               Nb-95 
Zr-97               Nb-97m, Nb-97 
Nb-97              Nb-97m 
Mo-99             Tc-99m 
Mo-101           Tc-101 
Ru-103            Rh-103m 
Ru-105            Rh-105m 
Ru-106            Rh-106 
Pd-103            Rh-103m 
Pd-109            Ag-109m 
Ag-110m        Ag-110 
Cd-109            Ag-109m 
Cd-115            In-115m 
Cd-115m         In-115m 
In-114m          In-114 

 
Sn-113            In-113m 
Sb-125            Te-125m 
Te-127m         Te-127 
Te-129m         Te-129 
Te-131m         Te-131 
Te-132            I-132 
Cs-137            Ba-137m 
Ce-144            Pr-144, Pr-144m 
U-232             Th-228, Ra-224, Rn-220, 

Po-216, Pb-212, Bi-212, 
Tl-208 

U-240              Np-240m, Np-240 
Np-237            Pa-233 
Pu-244            U-240, Np-240m, Np-240 
Am-242m       Np-238 
Am-243          Np-239 
Cm-247           Pu-243 
Es-254            Bk-250 
Es-254m         Fm-254 
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VIGEZO VYA RUHUSA 

1. vigezo vya jumla vya ruhusa ni- 

(a) Vihatarishi vya mionzi vinavyotokana na malighafi iliyoruhusiwa vinakuwa chini vya 
kutosha kiasi cha kutosababisha kudhibitiwa, na hakuna kuongezeka kwa uwezekano wa 
kutokea kwa matukio yatakayosababisha kushindwa kufikia vigezo vya jumla vya ruhusa; au  

(b) Udhibiti  unaoendelea wa malighafi hautatoa faida halisi, ambapo hakuna hatua 
zinazokubalika za udhibiti zitakazofikia matokeo yenye maana kwa kupunguza dozi za 
mionzi kwa mtu au vihatarishi vya kiafya.  

2. Malighafi zinaweza kuruhusiwa bila kupitiwa zaidi chini ya aya ya 1 (a) ya Jedwali hili 
ikizingatiwa kwamba katika mazingira yanayokubalika yanayoweza kutokea dozi tarajiwa 
inayotegewa kumpata mtu yeyote kutokana na malighafi iliyoruhusiwa  kwa mpangilio wa 
kiwango cha maikrosivati 10 au chini ndani ya mwaka. Kuzingatia  uwezekano wa chini wa 
matukio kutokea, kigezo tofauti kinaweza kutumika, kwa kutaja dozi tarajiwa inayotegemewa 
kupatwa na mtu yeyote  kwa uwezekano wa chini wa matukio hayo kutokea haizidi milisivati 
1 ndani ya mwaka. 

3. Viasili vya mionzi ndani ya shughuli iliyotolewa taarifa au shughuli iliyoidhinishwa 
inaweza kuruhusiwa bila kupitwa Zaidi ispokuwa kwamba:  

(a) ukolevu wa nguvumionzi wa kila kiasilimionzi chenye asili vya kutengenezwa kilicho 
katika muundo yabisi hauzidi kiwango kinachostahili kilichotolewa katika Orodha ya 3; 

(b) ukolevu wa nguvumionzi wa kiasilimionzi chenye asili ya kutengenezwa hakizidi kiwango 
kinachostahili kilichotolewa katika Orodha ya 3; au 

(c) Kwa viasilimionzi vya asili kwenye masalia vinavyoweza kurejeleshwa katika malighafi 
za ujenzi, au utupaji ambao utahusika kusababisha uchafuzi wa usambazaji wa maji ya 
kunywa, ukolevu wa nguvumionzi kwenye msalia hauzidi viwango mahsusi vilivyotolewa ili 
kufikia vigezo vya dozi kwa mpangilia wa milisivati moja ndani ya mwaka, ukilinganisha na 
dozi halisi kutokana na  viwango vya asili vya mionzi. 

4.Ruhusa inaweza kutolewa na Tume kwenye mazingira mahsusi, kwa misingi ya kigezo cha 
1 na 2, kwa kuzingatia muundo wa kifizikia au kikemikali wa viasili vya mionzi, na matumizi 
yake au namna ya utupaji wake. Viwango vya ruhusa hiyo vinaweza kuainishwa kwa njia ya 
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ukolevu wa nguvumionzi kwa kila kizio cha uzito au ukolevu wa nguvumionzi kwa kila kizio 
cha uso wa eneo.  

5. Kwa ruhusa ya viasili vya mionzi vilivyo na kiasilimionzi zaidi ya kimoja vyenye asili ya 
kutengenezwa, kwa misingi ya viwango vilitolewa kwenye Orodha ya 2, masharti kwa ajili ya 
ruhusa ni kwamba jumla ambayo ukolevu wa nguvumionzi kwa kiasilimionzi kimoja, ni 
pungufu zaidi ya kiwango cha ruhusa kwa mchanganyiko (Xm), ilivyobainishwa kama 
ifuatavyo:  

 

endapo 

f(i) ni sehemu ya ukolevu wa nguvumionzi ya kiasilimionzi i katika mchanganyiko 

X(i) ni kiwango kinachotumika cha kiasilimionzi i kama ilivyotolewa katika Orodha ya 2; na 

n ni namba ya viasilimionzi vilivyopo . 

 

6. Kwa ruhusa ya malighafi katika kiasi kikubwa kilicho na mchanganyiko wa viasilimionzi 
vya asili na viasilimionzi vyenye asili ya kutengenezwa, lazima vikidhi masharti yaliyotolewa 
katika vigezo vya 3 (b) na 5. 

 ORODHA YA TATU. VIWANGO VYA RUHUSA VYA MALIGHAFI: UKOLEVU WA 
VIASILIMIONZI VYA ASILI   

Kiasilimionzi Ukolevu wa nguvumionzi (Bq/g) 
K-40  10 
Kila kiasilimionzi katika mnyororo wa 
urani au mnyororo wa toriamu  

 1 
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_________________ 
 

JEDWALI LA PILI 
________________ 

 

( Limetengenezwa chini ya kanuni za 6(g), 24(2), 25(1), 38(2)(a) na 60(2)(b)(ii)) 
  

UKOMO WA DOZI KWA HALI YA MMULIKO WA MIONZI ULIOPANGWA   
  

MMULIKO WA MIONZI KWA WAFANYAKAZI 

1kwa mmuliko wa mionzi kwa wafanyakazi kwa wafanyakazi walio na umri zaidi ya 

miaka kumi na nane, ukomo wa dozi ni:  

(a) Dozi tarajiwa ya milisivati 20 kwa mwaka kwa wastani wa miaka mitano 

mfululizo (milisivati 100 katika mika mitano) na milisivati hamsini katika 

mwaka mmoja wowote; 

(b) Dozi sawia kwenye lenzi ya jicho ya milisivati 20 kwa mwaka kwa wastani wa 

miaka mitano mfululizo (milisivati 100 katika mika mitano) na milisivati 

hamsini katika mwaka mmoja wowote; 

(c) Dozi sawia ya milisivati mia tano kwa mwaka kwenye mikono na miguu au 

kwenye ngozi;  

 Masharti ya ziada yanatumika kwa mmuliko wa mionzi kwa wafanyakazi kwa 

mfanyakazi mwanamke ambae ametoa taarifa kuwa ni mjamzito au ananyonyesha.  

2. kwa mmuliko wa mionzi kwa wafanyakazi wanagenzi wa umri wa miaka kumi na sita hadi 

kumi nane ambao wanatumika kwa ajili ya ajira inayohisisha mionzi na kwa mmuliko wa 

mionzi kwa wanafunzi wa miaka kumi na sita hadi kumi nane ambao wanatumia vyanzo vya 

mionzi wakati wa masomo yao, ukomo wa dozi ni; 

(i) dozi tarajiwa ya milisivati sita ndani yam waka; 

(ii) dozi sawia kwenye lenzi ya jicho ya milisivati ishirini ndani yam waka; 
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(iii) dozi sawia kwenye mikono na miguu au kwenye Ngozi ya milisivati mia hamsini ndani 

ya waka; 
 

MAZINGIRA MAALUMU 

1. Endapo, katika mazingia maalumu, mabadiliko ya muda katika matakwa ya ukomo wa 

dozi yameidhinishwa kwa kuzingatia kanuni ya 50:  

 Kipindi cha wastani wa dozi kilichotajwa kwenye aya (a) hapo juu inaweza kufukia 

mpaka miaka kumi kwa kufuatana kama ilivyoainishwa na Tume, na dozi tarajiwa kwa 

mfanyakazi yeyote itapitiwa iwapo dozi iliyokusanywa na mfanyakazi yeyote tangu 

kuanza kwa kipindi cha wastani kilichoongezwa kufikia milisivati mia moja; au 

mabadiliko ya muda katika ukomo wa dozi yatakuwa kama ilivyoainishwa na tume, 

lakini hayatazidi milisivati hamsini ndani yam waka wowote na kipindi cha mabadiliko 

ya muda hayatazidi miaka mitano.   
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MMULIKO WA MIONZI KWA UMMA 
 

3.Kwa mmuliko wa mionzi kwa umma, ukomo wa dozi ni 

(a) Dozi tarajiwa ya milisivati 1 kwa mwaka. 

(b) Katika mazingira maalumu, kiwango cha juu cha dozi tarajiwa ndani ya mwaka mmoja 

kinaweza kutumika, ikizingatiwa kwamba wastani wa dozi tarajiwa katika kipindi cha miaka 

mitano mfululizo hakizidi milisivati 1 kwa mwaka.    

(c)Dozi sawia kwenye lenzi ya jicho ya milisivati 15 ndani ya mwaka. 

(d)Dozi sawia kwenye Ngozi ya milisivati 50 ndani ya mwaka. 

UHAKIKI WA KUFUATA UKOMO WA DOZI 

4.  Ukomo wa dozi tarajiwa ulioainishwa katika Jedwali hili unatumika kwenye jumla ya 

dozi zinazohusika kutoka kwenye mmuliko wa mionzi wa nje katika kipindi 

kilicoainishwa na committed doses husika kutoka zilinazoingiwa kwa wakati mmoja; 

kipindi cha ukokotoaji wa committed doses kitakuwa kwa kawaida miaka 50 katika uingiaji 

kwa watu wazima na kitakuwa kwa umri wa hadi miaka 70 katika uingiaji wa Watoto.   

5. Kwa mmuliko wa mionzi kwa wafanyakazi, dozi linganifu kwa mtu Hp (10) inaweza 

kutumika kama makadirio ya dozi tarajiwa kutoka mmuliko wa mionzi wa nje kwa mmuliko 

wa mionzi unaopenya.   
 

MMULIKO WA MIONZI WA NDANI 

6. Mmuliko wa mionzi wa ndani unaosababishwa na uvutaji au ulaji wa viasili vya mionzi 

vitakadiriwa kwa kuzingatia njia, mipaka na kiwango kilichopo kwenye sehemu ya 3 ya 

Matakwa ya Jumla ya Usalama  yaliyopo ya Wakala wa Kimataifa wa Nguvu za Atomu 

(IAEA). 
 

UKOMO WA DOZI  KWA WAFARIJI NA WAGENI WA WAGONJWA 
 

7. Ukomo wa dozi uliowekwa kwenye sehemu hii hautatumika kwa wafariji au wageni wa 

wagonjwa. Hata hivyo, dozi ya mfariji au mgeni yeyote itakuwa imebanwa ili kwamba 

isitokee dozi ikazidi milisivati 5 wakati wa uchunguzi au tiba. Dozi kwa Watoto 
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wanaotembelea wagonjwa ambao wamekula au wameingiziwa viasili vya mionzi itabanwa 

kuwa chini ya milisivati moja.    
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_________________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 48(2)) 

 
MMULIKO WA MIONZI WA MATIBABU – MATAKWA YA USANIFU NA 

UENDESHAJI   
 

Usanifu wa vyanzo vya mionzi na vifaa 
 

1.   M asharti ya usalama wa vyanzo vya mionzi vilivyoainishwa katika kanuni ya 58 ya 
Kanuni hizi yatatumika kwa vyanzo vya mionzi vinavyotumiwa katika mmuliko wa mionzi 
wa matibabu inapobidi na, husasani, kifaa kinachotumika kwenye mmuliko  wa mionzi wa 
matibabu vitasanifiwa kwamba; 

(a) kushindwa kwa kifaa au sehemu ya kifaa kinaweza kugunduliwa mara moja ili 
jambo lolote la mmuliko wa mionzi lisilopangwa kwa wagonjwa unaweza kuepukika 
au kupunguzwa; na 

(b) Kihatarishi cha a kutoa mmuliko wa mionzi usiokusudiwa kwa wagonjwa kwa 
makosa ya kibinadamu kimepunguzwa. 

 

2.   Wamiliki wa leseni, kwa kushirikiana na wagavi iwapo inafaa au inastahili, watafanya: 
(i) kuhakikisha kwamba vizalisha mionzi, vyanzo na mionzi na vifaa visaidizi 

vimesanifiwa na kutengenezwa ili kusaidia uwekaji wa mmuliko wa mionzi wa 
kimatibabu chini kadri inavyowezekana inavyokubalika kulingana na kupata taarifa 
za kutosha za uchunguzi au matokeo ya matibabu; 

(ii) kuhakikisha kwamba vifaa vilivyo na vyanzo vya mionzi kwa ajili ya mmuliko wa 
mionzi  wa matibabu vinafuata viwango vinavyotumika kimataifa kama vile Tume 
ya Kimataifa ya Ufundi wa kielektroniki na umeme, Shirika la Viwango la Kimataifa 
na viwango vya kitaifa; 

(iii) kuhakikisha kwamba vigezo vya utendaji kazi na maelekezo ya uendeshaji na 
matengenezo, ikijumuisha vipengele vya usalama wa mionzi, yanatolewa katika 
lugha kuu duniani inayoeleweka kwa watumiaji na pia katika lugha ya taifa; 

(iv) kubaini na kuchukua hatua zote zinazofaa ili kuzuia kushindwa na makosa ya 
kibinadamu ambayo yanaweza kusababisha mmuliko wa mionzi wa matibabu 
usiokusudiwa, ikijumuishwa uanzishwaji wa taratibu za kutosha za uhakiki, udhibiti 
ubora, na uchunguzu wa uendeshaji wa vifaa vya matibabu Pamoja na uchaguzi, 
mafunzo na kuendelea na mafunzo kwa vipindi maalumu kwa wafanyakazi wenye 
sifa zinazofaa; 
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(v) kuhakikisha kuwa kifaa chochote cha kutoa mionzi kimepewa njia za kudhibiti 
miale, ikijumuisha miingiliano ya usalama na viashirio vya wazi na visivyo salama 
vya kuwasha na kuzima; 

(vi) kuhakikisha kuwa vifaa vinatolewa ili kupunguza mmuliko wa mionzi kwenye eneo 
linalochunguzwa au kutibiwa na kuweka viwango vya mmuliko wa mionzi  nje ya 
eneo hili, kutokana na kuvuja kwa mionzi au kutawanyika, chini kadri 
inavyowezekana inavyokubalika; 

(vii) kuhakikisha kwamba, iwapo inafaa, vifaa vya ufuatiliaji wa dozi vimesimikwa au 
vinapatikana ili kutoa onyo la hali isiyo ya kawaida au mwelekeo wa matumizi ya 
vifaa vya kutoa mionzi kwa ajili ya uchunguzi au matibabu. 

 

VIPENGELE VYA UENDESHAJI 
 

Mmuliko wa mionzi wa uchunguzi 
1. Wamiliki wa leseni watahakikisa kwamba; 

(a)  madaktari wanaoandika matibabu au wanaofanya vipimo vya uchunguzi wa 
kiradiolojia:  
(i) kuhakikisha kwamba kifaa kinachostahili kinatumika; 
(ii) kuhakikisha kwamba mmuliko wa mionzi kwa wagonjwa unakuwa chini kadri 

inavyolazimu kufikia lengo la uchunguzi linalotakiwa, kwa kuzingatia desturi za 
ubora wa picha zinazokubalika iliyoanzishwa na vyombo kitaaluma 
vinavyohusika na viwango rejewa husika vya uchunguzi wa mmuliko wa mionzi 
wa kimatibabu; 

(iii) kuzingatia taarifa muhimu kutoka kwenye kipimo cha awali ili kuepuka vipimo 
vya nyongeza visivyo vya lazima; 

(iv) kuepuka vipimo vya kiradiolojia vinavyosababisha mmuliko wa mionzi kwenye 
fumbatio au fupanyonga la wanawake ambao ni wajawazito au wenye 
uwezekano kuwa ni wajawazito isipokuwa kuna sababu za msingi za kitabibu za 
kufanya vipimo hivyo; 

(v) kupanga vipimo vya uchunguzi wowote wa fumbatio au fupanyonga la 
wanawake wenye uwezo wa kuzaa ili kutoa kipimo cha chini kwa kiinitete au 
kijusi/kilenge yoyote ambayo inaweza kuwepo; 

(vi) kuhakikisha kuwa vifaa vya mionzi vinavyobebeka na vinavyohamishika 
vinatumika tu kwa vipimo iwapo ni  haishauriwi kufanyika au haikubaliki 
kimatibabu kuhamisha wagonjwa Kwenda kwenye kifaa cha kiradiolojia 
kilichosimikwa kisichohamishika na baada tu ya kuzingatia ipasavyo hatua za 
kinga ya mionzi zinazohitajika katika matumizi yake; na 
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(vii) kuhakikisha kwamba, wakati wowote inapowezekana, kinga kwa ogani 
zinzaoweza kuathiriwa kirahisi na mionzi kama vile via vya uzazi, lenzi ya 
jicho, matiti na tezi zintolewa inavyofaa. 

 

(b) daktari, mteknolojia au wafanyakazi wengine wa upimaji picha watachagua vigezo 
vifuatavyo, kama inavyofaa, ili kwamba mchanganyiko wao unazalisha kiaisi 
kidogo cha chini cha mmuliko wa mionzi kwa mgonjwa unaolingana na ubora wa 
picha unaokubalika na madhumuni ya kitabibu ya vipimo, akizingatia uchaguzi wa 
vigezo husika kwa uchunguzi na tiba ya radiolojia ya watoto na taratibu za 
kimatibabu za radiolojia:  
(i) eneo linalopimwa, idadi na ukubwa wa eneo linalopigwa picha kwa kila kipimo. 

mfano idadi ya filamu au vipande vya tomografia iliyokokotwa au muda wa kila 
kipimo mfano muda wa floroskopia); 

(ii) aina ya kipokezi cha picha kama vile skrini ya kasi ya juu dhidi ya kasi ya chini; 
(iii)  matumizi ya gridi za kuzuia kutawanyika; 
(iv) kolimesheni sahihi ya miale ya msingi ya eksirei ili kupunguza ukubwa wa eneo 

la tisu ya mgonjwa inayonururishwa na ubora wa picha ulioongezwa; 
(v) viwango vinavyofaa vya vigezo vya uendeshaji kama vile tubu inayozalisha 

mkondo wa umeme uliopo na muda au zao lao; 
(vi) mbinu zinazofaa za kuhifadhi picha katika mfano wa namba ya picha kwa 

sekunde; na 
(vii) Vifaa vya kuchakata picha vya kutosha kama vile kitoa picha, kirekebisha 

picha, kidhibiiti jotoridi na kanuni za uboreshaji wa picha. 
 
 

4.   Matibabu ya Kinyuklia 
Wamiliki wa leseni watahakikisha kwamba: 

(a) Madaktari wanaoandika matibabu au kufanya uchunguzi kwa kutumia 
viasilimionzi- 
(i) wanahakikisha kwamba mmuliko wa mionzi kwa wagonjwa unakuwa 

wa chini unaotakiwa ili kufikia lengo la uchunguzi lililokusudiwa kwa 
kuzingatia viwango vya uchunguzi rejewa husika kwa mmuliko wa 
mionzi wa kimatibabu; 

(ii) wanazingatia taarifa muhimu kutoka kwenye kipimo cha awali ili 
kuepuka vipimo vya nyongeza visivyo vya lazima; 

(iii) wanaepuka utoaji wa viasilimionzi kwa ajili ya taratibu za uchunguzi; 
(iv) wanaepuka utoaji wa viasilimionzi kwa ajili ya taratibu za uchunguzi 

kwa wanawake wajawazito au wenye uwezekano kuwa ni wajawazito 
isipokuwa kama kuna viashiria vya kitabibu thabiti kuhalalisha 
uchunguzi huo; 
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(v) kwa wanawake wanaonyonyesha, wanapendekeza kusitisha 
kunyonyesha hadi dawa za mionzi hazitolewi tena kwa kiasi 
kinachokadiriwa kutoa dozi tarajiwa isiyokubalika kwa 
anayenyonyesha; na 

(vi) kuhakikisha kwamba utoaji wa viasilimionzi kwa watoto kwa ajili ya 
taratibu za uchunguzi unafanywa tu ikiwa kuna viaishiria thabiti vya 
kitabibu, na nguvumionzi ya viasilimionzi vilivyotolewa vinapunguzwa 
kwa kuzingatia uzito wa mwili, eneo la uso wa mwili au vigezo vingine 
vinavyofaa;    

(vii) daktari, mteknolojia, mradiolojia, au wafanyakazi wengine wanaopiga 
picha, kama inavyofaa; 

(viii) jitahidi kufikia kiwango cha chini kabisa cha mmuliko wa mionzi kwa 
mgonjwa kulingana na ubora wa picha unaokubalika na: 
(a) uchaguzi unaofaa wa dawa za mionzi bora zaidi zinzaopatikana na 

nguvumionzi zake, kwa kuzingatia masharti maalum kwa watoto 
na kwa wagonjwa wenye matatizo ya utendaji wa ogani; 

(b) kutumia njia za kuzuia uchukuaji wa ogani isiyo kwenye mpango 
wa uchunguzi na kwa kuongeza kasi ya uondoaji takamwili 
unapohitajika; na 

(c) Uchukuaji na uchakataji wa picha unaofaa. 
 

5.       Mmuliko wa Mionzi kwa Matibabu 
 Wamiliki wa leseni watahakikisha kwamba madaktari ambao wanaandika matibabu au 
kufanya matibabu ya mionzi kwa vyanzo vya mionzi au kwa viasilimionzi: 
(a)   dozi iliyoandikwa iliyofyozwa inatolewa kwenye ukubwa wa shabaha unaopangwa 
au ogani 
(b)   kuhakikisha kwamba mmuliko wa mionzi  kwa tishu ya kawaida wakati wa 

matibabu kwa kutumia mionzi unawekwa chini kadri inavyowezekana 
inavyokubalika kulingana na utoaji wa dozi inayohitajika kwenye ukubwa wa 
shabaha unaopangwa na ukingwaji wa ogani unatumika inapowezekana na 
inapofaa;. 

(c)   wanaepuka taratibu za matibabu mionzi yanayosababisha mmuliko wa mionzi  
kwenye fumbatio au fupanyonga la wanawake ambao ni wajawazito au wenye 
uwezekano kuwa ni wajawazito isipokuwa kama kuna viaishiri thabiti kitabibu; 

(d) wanaepuka utoaji wa viasilimionzi kwa ajili ya taratibu za matibabu kwa 
wanawake wajawazito au wenye uwezekano kuwa ni wajawazito isipokuwa 
kama kuna viashiria vya kitabibu thabiti kuhalalisha matibabu hayo; 

 

(e) wanapanga taratibu zozoet za matibabu kwa wanawake wajawazito ili kutoa 
kiwango cha chini cha dozi kwenye kiinitete au kijusi chochote; na 

(f)    kumjulisha mgonjwa vihatarishi vinavyowezekana. 
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_______________ 
 

JEDWALI LA NNE 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni za 25(1) na 51(b)) 

  
VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI, KIASI CHA DOZI NA NGUVUMIONZI KWA 

MMULIKO WA MIONZI WA MATIBABU 
 

VIWANGO ELEKEZI KWA TARATIBU ZA UCHUNGUZI WA RADIOLOJIA  
 

   VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI KWA UCHUNGUZI KWA PICHA ZA KUTUMIA 
MIONZI KWA MGONJWA MTU MZIMA  

 
 

Vipimo  Uso wa inapoingilia Dozi kila upigaji picha kwa 
mionzia (mGy) 

Uti wa mgogo wa chini                           AP 10 
LAT 30 
LSJ 40 

Fumbatio, mishipa ya ndani 
ya yurografi, Na  

AP 10 

Kiuno AP 10 
Kiungo cha Nyonga AP 10 
Kifua AP 0.4 

LAT 1.5 
Mgongo wa Torasiki                                                             AP 7 
Meno Apiko ya pembeni                                      7 

AP 5 
Fuvu la Kichwa                                                                       AP 0.4 
 LAT 1.5 

 
VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI KWA TOMOGRAFI YA KOMPYUTA KWA MTU 

MZIMA WA KAWAIDA MGONJWA. 
 

Vipimo Dozi ya wastani ya uchanganuzi mara 
nyingia (mGy)  

Kichwa 50 
Uti wa mgogo wa chini 35 
Fumbatio 25 
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aImetolewa kutoka kwa vipimo kwenye mhimili wa mzunguko katika phantom sawa na maji, 
kwa kipenyo cha urefu wa sentimita 15 kwa urefu na sentimita 16 (kichwa) na sentimita 30 
(Uti wa mgogo wa chini na fumbati). 
 

VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI KWA TOMOGRAFI KWA MGONJWA WA 
KAWAIDA WA MZIMA MGONJWA. 

 

dozi ya wastani kwa tezi kwa kila makadirio ya kranio kaudaa 
1 mGy ( bila gridi) 
3 mGy ( ikiwa na gridi) 

a  
 
aImebainishwa katika titi lililobanwa la sentimita 4.5 linalojumuisha asilimia 50 ya tezi na 
asilimia 50 ya tishu za adipozi, kwa mifumo ya skrini ya picture na vizio maalum vya shabaha 
iliyopangwa na chujio la molibdenamu ya mammografia. 
 

VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI KWA FLOROSKOPI KWA MTU MZIMA WA 
KAWAIDA MGONJWA 

 
Namna ya Utendaji Kiwango cha vipimo juu ya uso wa 

mlango (mDy/dakika) 
Kawaida 25 
Kiwango cha juub 100 

 
a Hewani na upindaji wa mionzi wa nyuma 
bKwa vifaa vya floroskopi ambavyo vina “kiwango cha juu” cha kufanya kazi, kama vile zile 
zinazotumiwa mara kwa mara katika matibabu ya radioloji yanayoongozwa na picha 
 

VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI VYA TARATIBU ZA KITAMBUZI KATIKA 
MATIBABU YA KINYUKLIA 

 
VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI VYA NGUVUMIONZI KWA TARATIBU KATIKA 

MATIBABU YA KINYUKLIA KWA MTU MZIMA WA KAWAIDA MGONJWA 
 
 

 Kipimo Kiasilimionzi  Muundo wa kikemikali  Kiwango cha 
juu cha 
nguvumionzi 
kwa kipimo b 
(MBq) 

Mifupa 
Picha za kimatibabu za 99Tcm Fosfeti na misombo ya 600 
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mifupa fosfeti 
 
    
Picha za kimatibabu za 
mifupa kwa utoaji 
mmoja wa fotoni za 
tomografia za 
kompyuta 

99Tcm Fosfeti na misombo ya 
fosfeti 

800 

    
Picha ya mfupa wa 
uboho 

99Tcm koloidi iliyonakiliwa                                 400 

    
Ubongo 
Picha za kimatibabu za 
ubongo (tuli)                  

99Tcm  TcO4 500 

 99Tcm DTPA, glukoneti na 
glukoheptoneti 

500 

    
Picha za kimatibabu za 
ubongo  (SPECT)                

99Tcm TcO4 800 

 99Tcm DTPA, glukoneti na 
glukoheptoneti 

800 

    
 99Tcm   Eksametzim  800 
    
Mtiririko wa damu ya 
ubongo 

133Xe Katika hali ya kiminika 
cha  isotoniki ya 
sodiamu kloraidi 

400 

    
 99Tcm Heksamethaili propilini 

amine oksimi (HM-
PAO) 

500 

    
Sistanografu 111In  DTPA 40 
    
 Lakrimo 
Mifereji ya lakrimo 99Tcm TcO14 4 
 99Tcm koloidi iliyonakiliwa                                      4 
    
    Tezi   
Picha za kimatibabu za 
tezi  

99Tcm    TcO14                                      200 

 123I   I-                                                    20 
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Metastase za tezi 
(baada ya kuacha) 

123I   I-                                                    400 

    
Picha za kimatibabu za 
parathairoidi              

201TI                          TI+, kloraidi                         80 

    
 Mapafu    
Picha za kimatibabu za 
uingizaji hwa wa 
mapafu 

81Krm Gesi 600 

 99Tcm DTPA-aerosol 80 
    
Tafiti za uingizaji hewa 
wa mapafu 

133Xe  Gesi 400 

 127Xe  Gesi 200 
    
Picha za kimatibabu za 
upenyaji  wa mapafu 

81Krm Majimaji ya akwiazi 6000 
99Tcm Albumini ya binadanu 

(kwa makroagregeti au 
maikkroagregeti) 

100 

    
Picha za kimatibabu za 
upenyaji  wa mapafu 

99Tcm Albumini ya binadanu 
(kwa makroagregeti au 
maikkroagregeti) 

160 

    
Uchunguzi wa uingizaji 
hewa wa mapafu 

133Xe majimaji yaliyo 
isotoniki 

200 

    
 127Xe kloraidi iliyo isotoniki 200 
    
Picha za kimatibabu za 
kifua               

99Tcm Albumini iliyo katika 
makroagregeti 

200 

    
Ini na wengu 
Picha za kimatibabu za 
Ini na wengu 

99Tcm Koloidi iliyonakiliwa 80 

    
Picha za kimatibabu za 
mfumo wa biliary 
inayofanyakazi 

99Tcm Amainodaiaceteti  
Na kinacho sawia 
nacho 

150 

    
Picha za kimatibabu za 99Tcm Seli nyekundu za damu 100 
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Wengu ziliharibiwa 
zilizonakiliwa 

    
Picha za kimatibabu za 
moyo  

99Tcm koloidi iliyonakiliwa 200 

    
Mishipa ya moyo 
Mshindo wa kwanza wa 
mzunguko wa damu 

99Tcm TcO14 800 

    
Uchunguzi 99Tcm DTPA 800 
 99Tcm Globulini iliyo katika 

makroagregeti 
400 

    
Picha za kimatibabu za 
mkondo wa damu 

99Tcm Albumini za ngumu za 
binadamu 

40 

    
Picha za kimatibabu za 
moyo na mishipa ya 
damu/probu za 
uchunguzi             

99Tcm Albumini za ngumu za 
binadamu 

800 

    
Picha za kimatibabu za 
mayokadia /probu za 
uchunguzi             

99Tcm koloidi iliyonakiliwa 800 

    
Picha za kimatibabu za 
mayokadia 

99Tcm Fosfeti na misombo ya 
fosfeti 

600 

    
Picha za kimatibabu za 
mayokadia (SPECT) 

99Tcm Aisonaitraili 300 

    
 201TI TI+, kloraidi                         100 
 99Tcm  Fosfeti na misombo ya 

fosfeti 
800 

 99Tcm Aisonaitraili  
    
Tumbo, 
Njia za tumbo 
Tumbo/ tezi za mate  99Tcm  TcO14 40 
Picha za kimatibabu 
divetikulamu ya 
Meckel 

99Tcm  TcO14 400 
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Picha za kimatibabu 
Kutokwa na damu kwa 
njia ya utumbo 

99Tcm koloidi iliyonakiliwa 400 

 99Tcm seli nyekundu za damu 
za kawaida 
zilizonakiliwa 

400 

    
Kupitisha na kupitisha 
kinyume kwenye 
osefagia 

99Tcm koloidi iliyonakiliwa 40 

 99Tcm  misombo 
isiyofyonzeka 

40 

    
Kutoa tumboni 99Tcm  misombo 

isiyofyonzeka 
12 

 111In misombo 
isiyofyonzeka 

12 

 113Inm misombo 
isiyofyonzeka 

12 

    
Figo, mfumo wa mkojo na adrenali 
Picha za kimativbabu 
za reno 

99Tcm  Asidi ya 
dimekaptosuksiniki 

160 

    
Picha za kimatibabu za 
reno/renografia 

99Tcm  DTPS, glukonate na 
Glukoheptoneti 

350 

    
 99Tcm  globulini ya 3 iliyo 

katika makroagregeti 
100 

    
 123I  ayodohipureti yenye O 20 
    
Picha za kimatibabu za 
adrenali 

75Se Selenokolesteroli 8 

 
 

Kipimo Kiasilimionzi  Muundo wa kikemikali Kiwango cha juu 
cha nguvumionzi 
kwa 
kipimo(MBQ)b 
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Mengineyo 
Mfundo wa saratani  
Au uvimbe 

67Ga Saitreti 300 

    
Picha za kimatibabu 201TI Kloraidi 100 
    
Picha za kimatibabu 
Mfundo wa saratani 

99Tcm Asidi ya 
dimekaptosuksiniki 

400 

    
Nuroektodemo 
Picha za kimatibabu za  
Mfundo wa saratani 

123I Meta-aido-benzili 
guanidini 

400 

    
 123I Meta-aido-benzili 

guanidini 
20 

    
Picha za kimatibabu za 
nodi za limfu 

99Tcm koloidi iliyonakiliwa 80 

    
Picha za kimatibabu za 
uvimbe 

99Tcm Seli nyeupe za damu 
zilizonakiliwa na 
exametaziaimu  

20 

 111In  seli nyeupe za damu 
zilizonakiliwa  

20 

 111In seli nyeupe za damu 
zilizonakiliwa 

20 

 
a Katika baadhi ya nchi baadhi ya misombo inachukuliwa kuwa si ya lazima 
b Katika baadhi ya nchi viwango vya kawaida ni vya chini kuliko vinavyoonyeshwa kwenye 
jedwali. 
 

VIWANGO ELEKEZI VYA DOZI VYA NGUVUMIONZI KWA TARATIBU KATIKA 
MATIBABU YA KINYUKLIA KWA MTU MZIMA WA KAWAIDA MGONJWA 

 
VIWANGO ELEKEZI VYA NGUVUMIONZI VINAVYOTOLEA KWENYE HOSPITALI  

 
VIWANGO ELEKEZI VYA NGUVUMIONZI YA JUU KWA WAGONJWA WA 

MATIBABU YA MIONZI VINAVYOTOLEA KWENYE HOSPITALI 
  

Kiasilimionzi Nguvumionzi (MBq) Viwango vya Dozi kwa 
umbali wa mita 1 (mSv/h) 

Dhahabu-198 3500 0.21 



 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi Na Isiyo Ionishi 

Tangazo La Serikali Na. 851 (Linaendelea) 

142 
 

Galiamu-67 8700 0.18 
Iodini-123 6000 0.26 
Iodini-131 1200 0.07 

Indiamu-111 2400 0.2 
Fosforasi-32 * * 
Reniamu-186 28,000 0.15 
Reniamu-188 29,000 0.20 

Samariamu-153 5000–26000 0.06–0.3 
Strontiamu-89 *  

Teknitiamu-99m 28,000 0.58 
Taliamu-201 16,000 0.19 
Yitriamu-90 *  

Yitabiamu-169 370 0.02 
 
*Hakuna kiwango kilichotolewa kwa sababu ya mmuliko wa mionzi wa chini kwa umma. 

 
_________________ 

 
JEDWALI LA TANO 
___________________ 

 
( Limetengenezwa chini ya kanuni za 39(2)(d) na  84(2)(b)) 

 

ALAMA ZA MIONZI 
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Kielelezo cha 1. Alama ya msingi ya trefoil yenye uwiano kulingana na mduara wa kati wa 
kipenyo x. ukubwa wa chini unaoruhusiwa wa x utakuwa milimita 4. Alama itakuwa katika 
rangi nyeusi na inapaswa kuwekwa kwenye ya rangi ya manjano au nyeupe ya rangi ya asili 
ya lebo. 
 

Kielelezo cha 2 . Daraja la kwanza – lebo NYEUPE. Rangi ya asili ya lebo itakuwa nyeupe, 
rangi ya trefoil na uchapishaji itakuwa nyeusi, na rangi ya daraja la viasili mionzi  itakuwa 
nyekundu. 
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Kielelezo cha 3. Daraja la Pili – lebo ya MANJANO . Rangi ya asili ya lebo ya nusu ya juu ya 
lebo itakuwa ya manjano na nusu ya chini nyeupe, rangi ya trefoil na uchapishaji itakuwa 
nyeusi, na rangi ya daraja la viasili mionzi  itakuwa nyekundu.. 
 
 

Kielelezo cha 4. Daraja la TATU – lebo ya NJANO. Rangi ya asili ya lebo ya nusu ya juu ya 
lebo itakuwa ya manjano na nusu ya chini nyeupe, rangi ya trefoil na uchapishaji itakuwa 
nyeusi, na rangi ya daraja la viasili mionzi  itakuwa nyekundu 
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Kielelezo  cha 5. Lebo ya kiashiria cha usalama muhimu. Rangi ya asili ya lebo itakuwa 
nyeupe, rangi ya uchapishaji itakuwa nyeusi. 
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Kielelezo cha 6. Bango. Vipimo vya chini vitakuwa kama inavyoonyeshwa; wakati vipimo 
tofauti vinatumiwa uwiano sawia lazima utunzwe. Nambari '7' haipaswi kuwa chini ya 
milimita 25 juu. Rangi ya asili ya nusu ya juu ya bango itakuwa ya manjano na nusu ya chini 
itakuwa nyeupe, rangi ya trefoil na uchapishaji itakuwa nyeusi. Matumizi ya neno 
"KIASILIMIONZI" katika sehemu ya chini ni hiari kuruhusu matumizi mbadala ya bango hili 
kuonyesha namba ya Umoja wa Mataifa ufaao kwa shehena. 
 

_______________ 
 

JEDWALI LA SITA 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 53(2)) 

 
TAMKO LA HELESINKI 

 
AZIMIO LA HELESINKI (1964/96) 

 
Mapendekezo ya Chama cha Madaktari Ulimwenguni 
Kuwaongoza Madaktari katika utafiti wa Kimatibabu unaohusisha Binadamu  

 
Ilipitishwa na Mkutano wa 18 wa Kitabibu Ulimwenguni wa Helesinki, Finland, Juni 1964 na 
kurekebishwa na 
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Mkutano wa 29 wa Kitabibu  Duniani, Tokyo, Japan, 1975 
Mkutano wa 35 wa Kitabibu Duniani Venice, Italy, Oktoba 1983 
Mkutano wa 41 wa Kitabibu Duniani Hong Kong, Septemba 1989 
Mkutano Mkuu wa 48, Magharibi mwa Somerset, Jamhuri ya Afrika Kusini 1996.  

 
A.UTANGULIZI 

1. Ni  Dira ya Wanafizikia kulinda afya za watu. Maarifa na dhamiri yake vimejitolewa 
kutimiza misheni hii. 
 
2. Azimio la Geniva la Chama  cha Madaktari ulimwenguni linawawafunga Madaktari kwa 
maneno “Afya ya mgonjwa wangu itakuwa kipaumbele changu cha kwanza” na  Kanuni za 
Kitaifa za Maadili za Matabibu zinatamka kwamba, Daktari atatenda tu kwa maslahi ya 
mgonjwa wakati wa kutoa huduma ya matibabu ambayo inaweza kuwa na athari ya 
kudhoofisha hali ya kimwili na kiakili ya mgonjwa”. 
   

3. Madhumuni ya utafiti wa matibabu ya kibaiolojia  unaohusisha binadamu lazima yawe ya 
kuboresha taratibu za uchunguzi, tiba, na prophylactic na uelewa wa etiolojia na pathogenesis 
ya ugonjwa. 
 

4. Shughuli za matibabu kwa sasa taratibu zaidi za uchunguzi, tiba au prophylactic 
zinahusisha hatari. Hii inatumika hasa/hususani kwenye tafiti za matibabu ya kibaiolojia. 
 

5. Maendeleo ya matibabu yanategemea utafiti ambao hatimaye lazima ujikite katika 
majaribio yanayohusisha binadamu. 
 

6. Katika eneo la utafiti wa matibabu wa kibaiolojia, tofauti kubwa ya kimsingi lazima 
itambuliwe kati ya utafiti wa matibabu ambao lengo lake muhimu ni uchunguzi au tiba kwa 
mgonjwa, na utafiti wa matibabu, kitu muhimu ambacho ni chakisayansi kabisa/halisi na bila 
kumaanisha uchunguzi wa moja kwa moja au thamani ya tiba kwa mtu  anayefanyiwa utafiti. 
 

7. Tahadhari maalumu lazima itumike katika kufanya utafiti ambao unaweza kuathiri 
mazingira, na ustawi wa wanyama wanaotumika katika utafiti lazima uheshimiwe.  
 

8. Kwa sabau ni muhimu kwamba matokeo ya majaribio ya maabara yatumike kwa 
wanadamu ili kuendeleza ujuzi wa kisayansi na kusaidia wanadamu wanaoteseka, 
Chama cha Madaktari Ulimwenguni kimeandaa mapendekezo yafuatayo kama 
mwongozo kwa kila daktari katika utafiti wa matibabu wa kibaiolojia unaomhusisha 
binadamu. 
 

Yanapaswa kuwekwa katika mapitio katika siku zijazo/baadae. Ni lazima kusisitiza kwamba 
viwango kama vilivyoandikwa ni mwongozo tu kwa madaktari ulimwenguni kote. Madaktari 
hawaondolewi majukumu ya jinai, kiraia na kimaadili chini ya Sheria za nchi zao. 
 

B. KANUNI ZA MSINGI 
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9. Utafiti wa matibabu wa kibaiolojia unaohusisha mwanadamu kama sampuli lazima 
uendane na kanuni za kisayansi zinazokubalika kwa ujumla na unapaswa kuzingatia majaribio 
ya wanyama  na shughuli za kutosha za maabara zinazofanyika na juu ya ujuzi kamili wa 
maandiko ya kisayansi. 
 

10. Muundo na utendajikazi wa kila taratibu za majaribio unaohusisha  binadamu kama 
sampuli utaundwa kwa uwazi katika itifaki ya majaribio ambayo itapitishwa kwa ajili ya 
kuzingatia, maoni na mwongozo kwa kamati maalum iliyoteuliwa inayojitegemea bila 
mchunguzi na mfadhili anayetolewa kwamba kamati hii huru inaendana na Sheria na kanuni 
za nchi ambamo majaribio ya utafiti yanafanyika. 
 

11.Utafiti wa matibabu unaohusisha binadamu unapaswa utafanyika tu kisayansi na watu 
wenye sifa na chini ya usimamizi wa daktari mwenye sifa. Muundo na utendajikazi wa kila 
taratibu za majaribio unaohusisha  binadamu kama sampuli utaundwa kwa uwazi katika itifaki 
ya majaribio ambayo itapitishwa kwa ajili ya kuzingatia, maoni na mwongozo kwa kamati 
maalum iliyoteuliwa inayojitegemea bila mchunguzi na mfadhili anayetolewa kwamba kamati 
hii huru inaendana na Sheria na kanuni za nchi ambamo majaribio ya utafiti yanafanyika. 
Wajibu wa kutumia kibinadamu lazima kila wakati ufanywe na Daktari mwenye sifa na 
kamwe usitumie mada ya utafiti, ingawa mhusika ametoa kibali chake. 
 

12.Utafiti wa matibabu wa kibaiolojia unaohusisha binadamu kama sampuli hauwezi 
kufanywa kihalali isipokuwa umuhimu wa lengo unalingana na hatari ya asili kwa mhusika/ya 
mtu. 
 

13. Kila mradi wa utafiti wa matibabu ya kibaiolojia unaohusisha binadamu kama sampuli 
utatanguliwa na tathmini makini ya vihatarishi vinavyobashiriwa kwa kulinganishwa na 
manufaa yanayotarajiwa kwa mchunguzwa au kwa wengine. Kujali masilahi ya mchunguzwa 
lazima kila wakati yatawale zaidi ya masilahi ya sayansi na jamii. 
 

14. Haki ya mtu anayefanyiwa utafiti ya kulinda uadilifu wake ni lazima kila wakati 
uheshimiwe. Kila angalizo lichukuliwe kuheshimu siri za mtu na kupunguza athari za utafiti 
kwa uadilifu wa kimwili na kiakili wa mtu na juu ya utu wa mhusika. 
 

15. Wanafizikia wajiepushe kujihusisha na miradi ya utafiti inayohusisha binadamu 
isipokuwa wameridhika kuwa hatari zinazohusika zinaaminika kutabirika. Wafizikia 
wanapaswa kusitisha uchunguzi wowote ikiwa hatari zitapatikana kuwa kubwa kuliko 
faida zinazoweza kupatikana. 
 

16. Katika kutoa/kutangaza matokeo ya utafiti wake, mfizikia anawajibika kutunza usahihi wa 
matokeo. Taarifa za majaribio ambazo si kwa mujibu wa misingi iliyowekwa katika Tamko 
hili hazitakubalika kutolewa/kutangazwa. 
 

17. Katika utafiti wowote wa binadamu, kila mtu lazima afahamishwe vya kutosha kuhusu 
malengo, mbinu, faida tarajiwa na hatari zinazoweza kutokea za utafiti na usumbufu unaweza 
kusababisha. Mtu anapaswa kufahamishwa kwamba anaweza kujizuia kushiriki katika utafiti 
na kwamba yuko huru kuondoa ridhaa yake katika kushiriki kwa wakati wowote. Mfizikia 
anapaswa kupata ridhaa iliyotolewa na mhusika kwa uhuru, ikiwezekana kwa maandishi. 
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18. Wakati wa kupata ridhaa kwa ajili ya mradi wa utafiti mfizikia anapaswa kuwa 
mwangalifu hasa ikiwa mtu yuko katika uhusiano tegemezi kwake au anaweza kuridhia 
kwa kulazimishwa. Katika hali hiyo ridhaa inapaswa kupatikana na mfizikiai ambaye 
hajishughulishi kwenye uchunguzi na ambaye ni huru kabisa na uhusiano huu wa utafiti. 
 

19. Ikiwa kuna upungufu wa kisheria, ridhaa itapatikana kutoka kwa  kwa mlezi wa kisheria 
kwa mujibu wa sheria za nchi. Endapo ulemavu wa kimwili au kiakili utafanya isiwezekane 
kupata ridhaa, au wakati mhusika ni mtoto mdogo, ruhusa kutoka kwa jamaa anayewajibika 
itachukua nafasi  ile ya mtu kwa mujibu wa sheria za nchi. 
 

20. Wakati wowote mtoto mdogo anapoweza kutoa ridhaa, ridhaa ya mtoto huyo ni lazima 
ipatikane pamoja na ridhaa ya mlezi wa kisheria wa mtoto huyo. 
 

21. Itifaki ya utafiti inapaswa kuwa na taarifa ya mambo ya kimaadili yatakayohusika na 
inapaswa kuonyesha kwamba misingi iliyotajwa katika Tamko hili inafuatwa 
 

C. UTAFITI WA KIMATIBABU ULIOJUMUISHWA NA UANGALIZI WA 
KITAALAMU 

                                  (Utafiti wa matibabu) 
 

22. Katika matibabu ya mtu anayeumwa, Daktari lazima awe huru kutumia mbinu mpya za 
uchunguzi na matibabu. ikiwa kwa uamuzi wake inatoa tumaini la kuokoa maisha, kurejesha 
afya au kupunguza mateso 
 

23. Faida zinazowezekana, hatari na usumbufu wa njia mpya zinapaswa kupimwa dhidi ya faida za 
njia bora za sasa za uchunguzi na matibabu. 
 

24. Katika utafiti wowote wa matibabu, kila mgonjwa- ikijumuisha wale wa kundi la udhibiti, 
kama yupo- watahakikishiwa njia bora iliyothibitishwa ya uchunguzi na matibabu. Hii 
haitaondoa matumizi bandia katika tafiti ambazo hakuna uchunguzi uliothibitishwa au mbinu 
ya matibabu iliyopo. 
 

25. Ukataaji wa mgonjwa kushiriki kwenye utafiti usiingilie uhusiano wa mfizikia na 
mgonjwa. 
 

26. Ikiwa Tabibu anaona kuwa ni muhimu kutopata kibali cha habari, sababu maalum za 
utafiti huu zinapaswa kuelezwa katika itifaki ya majaribio ya kupitishwa kwa kamati huru. 
 

27. Daktari anaweza kuchanganya utafiti wa kimatibabu na uangalizi wa kitaalamu, lengo 
likiwa ni kupata maarifa mapya ya kimatibabu, kwa kadiri tu utafiti wa kimatibabu 
unavyohalalishwa na uwezo wake wa utambuzi au thamani ya matibabu kwa mgonjwa. 
 

D. UTAFITI USIO WA TIBA UNAOHUSISHA BINADAMU 
                        (Utafiti usio wa Matibabu) 
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28.Katika matumizi ya kisayansi tu ya utafiti wa kimatibabu unaofanywa kwa binadamu, ni 
wajibu wa mfizikia kubakia mlinzi wa maisha na afya ya mtu huyo ambaye anafanyiwa utafiti 
wa kimatibabu. 
 
29. Wachunguzwa watakuwa ni wanaojitolea- iwapo ni watu wenye afya au wagongwa 
ambao usanifu wa jaribio hauhusiani na ugonjwa wa mgonjwa. 
 

30. Mchunguzi au timu ya uchunguzi hawataendelea na utafiti ikiwa katika maamuzi yake 
inaweza kuwa, ikiwa ataendelea, itakuwa hatari kwa mtu. 
 

31. Katika utafiti wa binadamu, masilahi ya sayansi na jamii hayapaswi  kuchukua kipaumbele 
kuhusiana na ustawi wa Mchunguzwa. 
 

_________________ 
 

JEDWALI LA SABA 
_________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 84(1)(a)) 

 

A. MADARAJA YA MABAKI YA MIONZI 

Madaraja sita ya mabaki ya mionzi yanayopatikana na kutumika kwa misingi ya mpangalio 
wa madaraja:   

(1) Mabaki yanayosamehewa: mabaki ya mionzi ambayo yatakidhi vigezo vya ruhusa, 
msamaha au kutojumuishwa kutoka kwenye udhibiti kwa madhumuni ya kinga ya mionzi.  

(2) Mabaki yanayoishi kwa muda mfupi sana: mabaki yanayoweza kuhifadhiwa kwa 
kupungua nguvu kwa kipindi maalumu ch ahadi maika michache na kuweza kuruhusiwa 
kutoka kwenye udhibiti kwa kuzingatia mipangilio iliyoidhinishwa na Tume utupaji, utumiaji 
au uachiliwaji usiodhibitiwa. Mabaki yanayoishi kwa muda mfupi sana yanajumuisha mabaki 
ambayo kimsingi yana viasilimionzi vyenye kuishi nusu uhai mfupi sana mara nyingi  
hutumika kwa madhumuni ya tafiti na matibabu   

(3). Mabaki yenye viwango vya chini sana: mabaki ambayo sio lazima kufikia vigezo vya 
mabaki yanayosamehewa, lakini ambavyo havihitaji kiwango cha juu cha kuzuia na kutenga 
mionzi kutoka na, kwa hiyo, inafaa kwa ajili ya utupaji ndani ya vituo vya aina ya dampo la 
karibu na uso wa ardhi ambao una udhibiti wenye  mipaka.   Aina ya vituo vya dampo hilo 
vinaweza pia kubeba mabaki mengine hatarishi. Mabaki halisi katika daraja hili yanajumuisha 
udongo na kifusi cheneye kiwango cha chini cha ukolevu wa nguvumionzi.  
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(4) Mabaki yenye viwango vya chini: mabaki ambayo yapo juu ya viwango vya ruhusa, lakini 
vina kiasi kidogo cha viaislimionzi vinavyosishi muda mrefu. Aina hiyo ya mabaki inahitaji 
utenganishaji iliyosheheni na kuzuiwa kwa vipindi vya hadi kufikia mamia kadhaa ya miaka 
na infaa kwa utupaji katika vituo karibu na uso wa ardhi  vilivyojengwa.    halisi katika daraja 
hili yanajumuisha viasilimionzi vinavyoishi muda mfupi katika kiwango  cha juu cha ukolevu 
wa nguvumionzi na viasilimionzi vinavyoishi muda mrefu, lakini tu kwa kiwango cha chini 
cha ukolevu wa nguvumionzi katika mazingira husika. 

 (5). Mabaki yenye viwango vya kati: mabaki ambayo, kwa sababu ya kiaislimionzi 
kilichomo, hususani ya vyenye viasilimionzi vinavyoishi muda mrefu, yanahitaji kiwango cha 
juu za kuzuia na kutenganisha kuliko ambacho kimetolewa na utupaji wa karibu wa uso wa 
ardhi. Mabaki halisi katika daraja hili yanajumuisha mabaki ya vyanzo vya mionzi 
vinavyoishi muda mrefu vyenye viasilimionzi vyeneye ukolevu wa nguvumionzi zaidi ya 
lakini yanazalisha joto Zaidi ya kilowati mbili kwa ukubwa.  

B. UKOMO WA DOZI  YA MIONZI 

(a) Kikomo cha dozi ya mionzi  kwa umma kwa dozi kutoka katika mipango yote ya 
mazingira ya mmuliko wa mionzi ni dozi tarajiwa ya milisivati 1 kwa mwaka. Hii na 
vihatarishi vyake linganifu vinachukuliwa kuwa vigezo ambavyo havipaswi kuzidi kwa sasa 
na katika siku zijazo. Kuzuia dozi kwa kituo binafsi ni milisivati 0.3 kwa mwaka. 

(b) Ili kukidhi ukomo wa dozi hizi, kituo cha utupaji wa mionzi kikizingatiwa kama chanzo 
kimoja kitaundwa kwamba dozi iliyokokotolewa au vihatarishi kwa mwakilishi ambaye 
anaweza kupata mmuliko wa mionzi katika siku zijazo kutokana na uwezekano wa michakato 
ya asili inayoathiri kituo cha utupaji hakizidi kizuizi cha dozi cha milisivati 0.3 kwa mwaka 
au upunguzaji wa kizuizi cha vihatarishi kwa kigezo cha uwiano wa 1 kati ya 10,000 kwa 
mwaka. Michakato asilia inajumuisha hali mbalimbali zinazotarajiwa katika muda wote wa 
matumizi wa kituo na matukio ambayo yanaweza kutokea kwa uwezekano mdogo. Lakini, 
matukio ya uwezekano mdogo sana yatakuwa nje ya wigo wa kuzingatia. Vihatarishi 
kutokana na kituo cha utupaji katika muktadha huu inapaswa kueleweka kama uwezekano wa 
saratani mbaya au athari mbaya za kurithi. 

(c) Kuhusiana na athari za uvamizi wa binadamu bila kukusudia baada ya kufungwa, ikiwa 
uvamizi huo unatarajiwa kusababisha dozi ya kila mwaka ya chini ya milisivati 1 kwa wale 
wanaoishi karibu na eneo hilo, basi jitihada za kupunguza uwezekano wa kuingilia au 
kupunguza matokeo hayajathibitishwa. 

(d) Ikiwa uvamizi wa binadamu ulitarajiwa kusababisha dozi ya kila mwaka ya zaidi ya 
milisivati 20 kwa wale wanaoishi karibu na eneo hilo, basi uchanguzi mbadala wa utupaji wa 
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taka zitazingatiwa, kwa mfano, utupaji wa taka chini ya uso wa dunia, au kutenganisha viaisli 
mionzi vinavyosababisha kiwango cha dozi cha juu zaidi. 

(e) Ikiwa viwango vya dozi ya kila mwaka katika wigo wa milisvati 1 hadi 20 vimeoneshwa, 
basi juhudi zinazofaa zinahitajika katika hatua ya uundaji wa kituo ili kupunguza uwezekano 
wa kuingiliwa au kupunguza matokeo yake kwa njia ya uboreshaji wa usanifu wa kituo. 

(f) Mazingatio sawia yanatumika pale ambapo viwango vinavyohusika vya madhara 
makubwa yanayoonekana baada ya muda mfupi  katika ogani yanaweza kupitilizwa. Dozi za 
mionzi kwa watu katika siku zijazo zinaweza tu kukadiriwa na kwamba kutokuwa na uhakika 
kuhusishwa na makadirio haya kutaongezeka kwa muda mrefu zaidi katika siku zijazo. 
Tahadhari inapaswa kutekelezwa katika kutumia vigezo kwa muda mrefu katika siku zijazo. 
Zaidi ya mizani kama hiyo ya nyakati, kutokuwa na uhakika unaohusishwa na makadirio ya 
dozi huwa kubwa sana ambapo huenda vigezo visifanye kazi tena kama msingi unaofaa wa 
kufanya maamuzi. 
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_________________ 
 

JEDWALI LA NANE 
_________________ 

 
( Limetengenezwa chini ya kanuni za 6(g), 25(1), 38(2)(a) na 60(3)(b)) 

 
A. UKOMO WA MMULIKO WA MIONZI 

 
Ukomo wa mmuliko wa mionzi kwa umma ni mara tano (5) chini ya ukomo wa mmuliko wa 
mionzi kwa wafanyakazi. Hii ni kutokana na ukweli kwamba wafanyakazi kama hao kwa 
kawaida ni watu ambao wanaweza kuwa wamefunzwa kufahamu madhara ya mionzi ya 
masafa ya redio na wametathminiwa kimatibabu kuwa wanafaa kwa kazi katika mazingira ya 
mionzi ya masafa ya redio. 
 

Orodha ya 1: Vikwazo vya msingi vya wakati tofauti wa uwanja wa sumakuumeme kwa 
masafa hadi Jigahezi 10 
 
 
Aina ya 
mmuliko 
wa Mionzi 

Wigo 
wa 
Masaf
a 

Mkondo wa 
Msongamano 
wa kichwa na 
shina (mA/m2) 
(rms) 

Wastani wa 
mwili mzima 
wa kiwango 
mahsusi cha 
ufyonzaji wa 
nishati  
(W/kg) 
 

localized 
kiwango 
mahsusi cha 
ufyonzaji wa 
nishati (kichwa 
& trunk) 

localized 
kiwango 
mahsusi cha 
ufyonzaji wa 
nishati (kichwa 
& trunk) 

Mmuliko 
wa Mionzi 
kwa 
Mfanyakaz
i 

Hadi 
kufikia 
1 HZ 

40 Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

1 – 4 
Hz 

40/f Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

4 Hz – 
1 kHz 

10 Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

1 – 
100 
kHz 

f/100 Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

100 
kHz – 
10 
MHz 

f/100 0.4 10 20 
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10 
MHz – 
10 
GHz 

Haijabainishw
a 

0.4 10 20 

Mmuliko 
wa Mionzi 
kwa Umma  

Hadi 
kufikia 
1 Hz 

8 Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a  

1 – 4 
Hz 

8/f Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a  

4 Hz – 
1 kHz 

2 Haijabainishw
a  

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a 

1 – 
100 
kHz 

f/500 Haijabainishw
a  

Haijabainishw
a 

Haijabainishw
a  

100 
kHz – 
10 
MHz 

f/500 0.08 2 4 

10 
MHz – 
10 
GHz 

Haijabainishw
a 

0.08 2 4 

 
Notisi 
1. F ni masafa katika hezi 
2. Kwa sababu ya kutokuwa na sawa ya utendaji wa umeme katika mwili wa binadamu, 

mkondo wa msongamano unapaswa kuwa wastani wa mapitio ya wima ya sentimita moja 
za mraba kwa mwelekeo wa sasa. 

3. Kwa masafa ya hadi kilohezi 100, viwango vya juu vya mkondo wa msongamano 
vinaweza kupatikana kwa kuzidisha thamani ya rms kwa √2 (~1.414). Kwa mapigo ya 
muda tp masafa sawia ya kutumika katika vikwazo vya msingi inapaswa kukokotolewa 
kuwa f=1/(2tp). 

4. Kwa masafa hadi kilohezi 100 na kwa mapigo ya sumakuumeme, kiwango cha juu cha 
mkondo wa msongamano kinachohusishwa na mapigo kinaweza kukokotolewa kutoka 
nyakati za kupanda au kuanguka na kiwango cha juu cha mabadiliko ya usumaku. 
Msongamano wa mkondo unaweza kisha kulinganishwa na kikwazo cha msingi 
kinachofaa. 
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5. Viwango vyote mahsusi vya ufyonzaji wa nishati vinapaswa kuwawastani kwa muda 
wowote wa dakika 6 . 

6. Uzito wa wastani wa kiwango mahsusi cha ufyonzaji wa nishati uliowekwa ndani ni 
gramu 10 yoyote ya tishu zilizo karibu; kiwango cha juu cha kiwango mahsusi cha 
ufyonzaji wa nishati kilichopatikana inapaswa kuwa  na kiwango kilichotumika kukadiria 
mmuliko wa mionzi.   

7. Kwa mapigo ya muda tp ya masafa sawia ya kutumika katika vikwazo vya msingi 
yanapaswa kukokotolewa kama f = 1/ (2tp). Zaidi ya hayo, mapigo ya mmuliko wa 
mionzi  katika masafa ya Jigahezi 0.3 hadi 10 na kwa mmuliko wa mionzi wa ndani wa 
kichwa, ili  kuzuia au kutoruhusu athari za kusikia zinazosababishwa na kupanuka kwa 
mishipa ya ndani ya usikivu, kikwazo cha ziada cha msingi kinapendekezwa. Hii ni 
kwamba kiwango mahsusi cha ufyonzaji wa nishati hakipaswi kuzidi 10 mJ/kg kwa 
wafanyakazi na 2mJ/kg kwa umma, kwa wastani wa gramu 10 za  tishu. 

 

Orodha ya 2: Vikwazo vya msingi vya msongamano wa nguvu kwa masafa kati ya 
jigahezi 10 na jigahezi 300 
 
Sifa za Mmuliko wa Mionzi Msongamano wa nguvu (W/m2 ) 
Mmuliko wa Mionzi kwa 
Wafanyakazi 

50 

Mmuliko wa Mionzi kwa 
Umma 

10 

 
     Notisi: 
1. Msongamano wa nguvu unapaswa kuwa wastani wa sentimita 20 za mraba lililomulikwa 

na mionzi na 68/f 1.05- dakika (ambapo f iko katika Jigahezi) ili kufidia kina kifupi zaidi 
cha kupenya kadri masafa yanavyoongezeka. 

2. Msongamano wa juu wa nguvu, katika wastani wa zaidi ya sentimita 1 ya mraba, 
haipaswi kuzidi mara 20 ya kiwango cha juu. 
 

Orodha ya 3: Masafa ya mikondo ya vizingiti kwa athari zisizo za moja kwa moja, 
ikijumuisha watoto, wanawake na wanaume 
 

 
Athari isiyo ya moja kwa moja 

Kizingiti cha mkondo (mA) kwa masafa 
100 kHz 1 MHz 

Mtazamo wa kugusa  25 – 40 25 - 40 
Maumivu kwenye kugusa kidole 33 – 55 28 - 50 
Mshtuko wa uchungu/kizingiti cha 
kuacha kwenda 

112 – 224 Haijabainishwa 

Mshtuko mkubwa/ugumu wa 160 – 320 Haijabainishwa 
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kupumua 
 

 
 
 

B. VIWANGO REJEWA 
 

Orodha ya 1: Viwango vya rejea vya mmuliko wa mionzi kwa wafanyakazi na wa umma kwa 
ujumla kwa sehemu zinazotofautiana za wakati za umeme na sumaku (thamani za rms zisizo 
na wasiwasi) 
 

Aina ya 
Mmuliko wa 
Mionzi 

Wigo wa 
Masafa 

 Nguvu ya uga 
wa umeme 
(V/m) 

Nguvu 
ya uga 

wa 
sumaku  
(A/m) 

Uga B -   
(µT) 

Msongamano 
wa nguvu wa 
wimbi nyoofu 
sawia Seq 
(W/m2) 

Mmuliko wa 
Mionzi wa 
Wafanyakazi 

Hadi 
kufikia1Hz 

Haijabainishwa 1.63 x 
105 

2 x105 Haijabainishwa 

 1 – 8Hz 20,000 1.63 x 
105/f2 

2 x 
105/f2 

Haijabainishwa  

8 Hz – 
25Hz 

20,000 2 x 
104/f 

2.5 x 
104/f 

Haijabainishwa 

0.025 – 
0.82 kHz 

500f 20/f 25/f Haijabainishwa 

0.82 – 65 
kHz 

610 24.4 30.7 Haijabainishwa 

0.065 – 
1MHz 

610 1.6/f 2.0/f Haijabainishwa 
 

1 – 10 
MHz 

610f 1.6/f 2.0/f Haijabainishwa 

10 – 400 
MHz 

61 0.16 0.2 10 

400 – 
2000MHz 

3f1/2 0.008f 
1/2 

0.01f 1/2 f/40 

2 – 300 
GHz 

137). 0.36 
(H) 

sumaku 
nguvu 

ya 
shamba 

0.45 
Sehemu 

ya B 
(µT) 

 

50 
 

Mmuliko wa 
Mionzi wa 

Up to 1Hz Haijabainishwa 3.2 x 
104 

4 x 104 Haijabainishwa 
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Aina ya 
Mmuliko wa 
Mionzi 

Wigo wa 
Masafa 

 Nguvu ya uga 
wa umeme 
(V/m) 

Nguvu 
ya uga 

wa 
sumaku  
(A/m) 

Uga B -   
(µT) 

Msongamano 
wa nguvu wa 
wimbi nyoofu 
sawia Seq 
(W/m2) 

Umma 
 1 – 8Hz 10,000 3.2 x 

104/f 2 
4 x 

104/f 2 
Haijabainishwa 

8 Hz – 
25Hz 

10,000 4000/f 5000/f Haijabainishwa 

0.025 – 0.8 
kHz 

250/f 4/f 5/f Haijabainishwa 

0.8 – 3 kHz 250/f 5 6.25  
Haijabainishwa  
 

3 – 150 
kHz 

87 5 6.25 Haijabainishwa 

0.15 – 
1MHz 

87 0.73/f 0.92/f Haijabainishwa 

1 – 10 
MHz 

87/f ½ 0.73/f 0.92/f Haijabainishwa 

10 – 400 
MHz 

28 0.073 0.092 2 

400 – 
2000MHz 

1.375f 1/2 0.0037f 
½ 

0.0046f 
1/2 

f/200 

2 – 300 
GHz 

61 0.16 0.20 10 

 
Noti: 

1.  f kama inavyoonyeshwa kwenye safu wima ya wigo wa masafa. 
2. Isipokuwa kwamba vikwazo vya kimsingi vinatimizwa na athari mbaya zisizo za 

moja kwa moja zinaweza kutengwa, viwango vya nguvu ya uga vinaweza kuzidi. 
3. Kwa masafa kati ya kHz 100 na 10 GHz, Seq, E2, H2, na B2 zinapaswa kukadiriwa. 

kwa muda wowote wa dakika 6 
4. Kwa viwango vya juu kwa masafa ya hadi kHz 100. 
5. Kati ya kilohezi 100 na megahezi 10, kiwango cha juu cha nguvu za uga hupatikana 

kwa kutafsiri kutoka kiwango cha mara 1.5 kwa kilohezi 100 hadi kilele cha mara 32 
kwa megahezi 10. Kwa masafa yanayozidi megahezi 10 inapendekezwa kuwa kilele 
cha msongamano wa nguvu mawimbi ya sumaku umeme, kama ilivyokadiriwa juu 
ya upana wa mpigo, usizidi ukomo wa mara 1,000 ya Seq, au kwamba nguvu ya uga 
haizidi mara 32 ya viwango vya mmuliko wa nguvu ya uga uliotolewa kwenye 
Orodha. 
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6. Kwa masafa yanayozidi jigahezi 10 , Seq, E2, H2, na B2 yanapaswa kukadiriwa juu 
ya yoyote ya 68/f1.05-min kwa kipindi (f katika GHz). 

7. Hakuna kiwango cha uga wa umeme kinachotolewa kwa masafa ya hezi chini ya 1, 
ambayo ni uga wa umeme tuli. Mshtuko wa umeme kutoka kwa vyanzo vya chini 
vya kizuizi huzuiwa na taratibu zilizowekwa za usalama wa umeme kwa vifaa vile. 
Mtazamo wa chaji za uso za umeme hautatokea kwa nguvu za uga wa chini ya 
kilovolti 25 kwa mita. Cheche zinazotolewa na kusababisha hofu na usumbufu 
zinatakiwa kuepukwa. 
 

C.  MWONGOZO WA UKOMO WA MMULIKO WA UGA WA UMEME NA 
USUMAKU UNAOBADILIKA KWA WAKATI (1Hz – 100 kHz) 

 
Orodha ya 1 Vikwazo vya Msingi (Umma kwa Ujumla) kwa mmuliko wa mwanadamu kwa 
uga wa umeme na sumaku unaobadilika kwa wakati  
 
Mwongozo wa ukomo wa mmuliko wa uga wa umeme na usumaku unaobadilika kwa wakati 
(1Hz – 100 kHz) 
Uingizaji wa Sumaku (Uga wa usumaku) Uga wa umeme 
Uga unaohitajika: 606 µT 20 mV/m kichwani (ubongo na retina) 

400 mV/m katika mwili mzima 
Mwongozo wa ukomo wa mmuliko wa uga wa umeme na usumaku unaobadilika kwa wakati 
(hadi Jigahezi 300) 
Kiwango Maalum cha ufyonzaji wa nishati  uga wa umeme  

20 mV/m kichwani (ubongo na retina)  
400 mV/m katika mwili mzima 

 
Orodha ya 2: Viwango vya rejewa (Kwa Umma kwa ujumla ) kwa mmuliko wa mwanadamu 
kwa uga wa umeme na sumaku unaobadilika kwa wakati  
 
Mwongozo wa ukomo wa mmuliko wa uga wa umeme na usumaku unaobadilika kwa wakati 
(1Hz – 100 kHz) 
Uingizaji wa Sumaku (Uga wa Sumaku) Uga wa umeme 
Kiwango cha rejewa cha ICNIRP: 200 µT (160 
A/m)  
Uga uanohitajika: 606 µT 

Kiwango cha rejewa cha ICNIRP: 5 kV/m  
 
Uga unaohitajika: 9.9 kV/m 

 
Orodha ya 3: Vikwazo vya msingi (kikazi) kwa mmuliko wa mwanadamu kwa uga wa 
umeme na sumaku unaobadilika kwa wakati 
Mwongozo wa ukomo wa mmuliko wa uga wa umeme na usumaku unaobadilika kwa wakati 
(1Hz – 100 kHz) 
uingizaji wa sumaku (Nyumba za Sumaku)  Uga wa umeme 
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Uga unaohitajika: 3.03 mT 100 mV/m kichwani (ubongo na retina) 
800 mV/m katika mwili mzima  

Mwongozo wa ukomo wa mmuliko wa uga wa umeme na usumaku unaobadilika kwa wakati 
(hadi 300 GHz) 
Kiwango Maalum cha ufyonzaji nishati Uga wa umeme 
0.4 W/kg  

 

 
Orodha ya 4: Viwango vya rejewa (kikazi) kwa mmuliko wa mwanadamu kwa uga wa 
umeme na sumaku unaobadilika kwa wakati. 

 
Mwongozo wa ukomo wa mmuliko wa uga wa umeme na usumaku unaobadilika kwa wakati 
(1Hz – 100 kHz) 
uingizaji wa Sumaku (Uga za Sumaku) Uga wa umeme 
Kiwango rejewa cha ICNIRP: 1 mT (800 
A/m)  
Uga unaohitajika: 3.03 mT 

Kiwango rejewa cha ICNIRP: 10 kV/m  
uga unaohitajika: 24.2 kV/m 

 

Noti: Vikwazo vya msingi kwa uga wa masafa ya hezi 50 ni viwango ya nguvu za 
uga wa umeme unaozingatiwa kuwa unakubalika kwa ustawi wa watu 
 

D. VIWANGO VYA JUU VYA MMULIKO WA MIONZI 
VINAVYORUHUSIWA 

 
Ukomo wa mmuliko wa juu unaoruhusiwa kutoka wa mionzi ya leza kwa wafanyakazi  
 

Masafa ya 
Marudio (MHz) 

Nguvu ya 
uga  wa 
Umeme 
(V/m) 

Nguvu ya 
Uga wa 

Sumaku (A 
(A/m) 

Msongamano 
wa Nguvu 
(mW/cm2)   

Wastani wa 
Muda 

(dakika) 

0.3-3.0 614 1.63 100 † 6 
3.0-30 842/f 4.89/f 900/f2 † 6 
30-300 61.4 0.163 1.0 6 
300-1500 - - f/300 6 
1500-100,000 - - 5 6 
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Ukomo wa mmuliko wa juu unaoruhusiwa kutoka wa mionzi ya leza kwa umma  
 
 

Wigo wa Masafa 
(MHz) 

Nguvu ya 
uga wa 
umeme 
(V/m) 

Nguvu ya 
uga wa 
sumaki 
(A/m) 

Msongamano 
wa nguvu  
(mW/cm2) 

Wastani wa 
muda 

(dakika) 

0.3-3.0 614 1.63 100 † 30 
3.0-30 842/f 2.19/f 180/f2 † 30 
30-300 27.5 0.073 0.2 30 
300-1500 - - f/500 30 
1500-100,000 - - 1.0 30 

 

f = masafa katika Megahezi 
† = Msongamano wa nguvu wa wimbi nyoofu sawia (taama noti) 
Noti: Nguvu inayolingana ya uga wa mbali ambayo inaweza kuwa na uga wa umeme 
( E au sehemu ya H iliyokokotolewa au kupimwa. Msongamano sawia wa uga wa 
mbali kwa uga wa karibu na wa mbali unaweza kuwa unaokokotolewa kwa kutumia 
Msongamano wa Nguvu = |Ejumla|2 / 3770 mW/cm2 au Msongamano wa Nguvu 
=|Hjumlal|2/37.7 mW/cm2  

 
E. VIWANGO VYA UKOMO WA MMULIKO WA MIONZI NA MAKADIRIO 
YA MMULIKO WA MIONZI KATIKA UPIGAJI PICHA ZA SUMUKU 

  

Orodha ya 1: Viwango vya Ukomo wa Mmuliko wa Mionzi na Makadirio ya Mmuliko wa 
Mionzi katika Picha za Sumaku 

 Uga wa usumuku  Masafa Viwango vya 
Ukomo wa 
Mmuliko wa 
Mionzi 

Makadirio ya 
Mmuliko wa Mionzi 
wa Juu kwa 
Wafanyakazi kwa 
Upigaji picha za 
Sumaku 

Uga wa usumaku 
tuli (kila wakati 
inapatikana kwa 
vichanganuzi vingi) 

Kilohezi 0 Hakuna (thamani 
ya kitendo 200 mT) 

Tesla ya 3. (kliniki) 
Tesla 9.4 ( utafiti) 

Chini ya kilo 
hezi 1 halisi 
(Iliiyozalishwa  
kwa mwendo 
wa mada) 

 Mkondo wa 
msongamano wa 40 
mA/m2 (kichwa na 
kiwiliwili) 

200 - 400 mA/m2 
(Mfumo wa ufahamu 
wa kati); ukomo 
uliozidi mita 0.5 - 1.0 
kutoka kwenye 
usumaku ikiwa 
inasogea kwa mita 
moja kwa sekunde. 

 Gradienti za MRI 
zilizobadilishwa 

kilohezi 1 
(Halisia) 

Mkondo wa 
msongamano 

>200 mA/m2 
(Mfumo wa ufahamu 
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(zilizopo tu wakati 
wa kupiga picha) 

10mA/m2 kichwa 
na kiwiliwili 

wa kati); ukomo 
uliozidi sawa na mita 
moja kutoka mwisho 
wa kichwa cha au 
MRI 

Masafa ya redio 
(yaliyopo pekee wa 
upigaji picha wa 
sumaku) 

Megahezi 10 
mpaka 100  

Kiwango mahususi 
cha ufyonzaji wa 
nishati cha watti 0.4 
W/kg mwili mzima 
§ 0.4 watti kwa 

kilogramu kwa 
mwili mzima 

§ watti kwa 
kilogramu kwa 
kichwa na 
sehemu ya kati 
ya mwil  

§ watti 20 kwa 
kilogramu kwa 
mguu: viwango 
vyote vya 
ufyonzaji nishati 
zizolifikia 
wastani wa zaidi 
ya gramu 10 za 
tishu.  

Haizidi katika hali ya 
kawaida 

 

Noti: Kwa mmuliko wa mionzi wa mwili mzima, hakuna athari mbaya za kiafya 
zinazotarajiwa ikiwa ongezeko la joto la msingi la mwili halizidi 1°C.Kwa kesi ya watoto 
wachanga na watu walio na uharibifu wa mzunguko wa cardio, ongezeko la joto halipaswi 
kuzidi 0.5 ° C. Kuhusiana na kupokanzwa kwa ndani, inaonekana kuwa sawa kudhani kuwa 
athari mbaya zitaepukwa kwa uhakika wa kutosha ikiwa hali ya joto katika maeneo ya ndani 
ya kichwa ni chini ya 38 ° C, ya sehemu ya kati ya mwili chini ya 39 ° C, na katika mkono na 
miguu chini ya 40 ° C. 

 
Orodha ya 2: Vikwazo vya kimsingi vya kupanda kwa joto la mwili na joto la sehemu ya mwili 

 
Hali ya 
uendeshaji 

Kupanda kwa 
joto la msingi 
la Mwili (oC) 

Vikomo vya halijoto vilivyojanibishwa 
Kichwa (oC)  Kiwiliwili  

(oC) 
Viungo vidogo 

vidogo  vya 
mwili (oC) 

Kawaida 0.5 38 39 40 
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Iliyodhibitiwa 1 38 39 40 
Iliyozuiwa >1 >38 >39 >40 

 
Orodha ya 3: Viwango vyote vya ufyonzaji nishati halali katika halijoto ya kimazingira chini 
ya 24oC 

 Muda wa wastani: dakika 6 
kiwango 
maalum 
cha 
ufyonzaji 
nishati  ya 
mwili 
mzima 
(W/kg) 

Sehemu ya mwili  
kiwango maalum 
cha ufyonzaji 
nishati  (W/kg) 

kiwango maalum cha 
ufyonzaji nishati ya ndani ya 
eneo mahususi (wastani wa 
zaidi ya gramu 10 za tishu) 

Sehemu ya 
mwili     
  
Hali ya 
uendeshaji 

Mwili 
mzima 

yeyote, 
isipokuwa 
kichwa 

Kich
wa 

Kich
wa 

Kiwili
wili 

Viungo 
vidogo 
vidogo  vya 
mwili 

Kawaida 2 2 – 10a 3 10b 10 20 
Inayothibitiwa 4 4 – 10a 3 10b 10 20 
Uliozuiwa >4 >(4 – 10a) >3 10b >10 >20 
Kiwango 
mahususi cha 
ufyonzaji wa 
nishati ya muda 
mfupi 

Kikomo cha kiwango mahususi cha ufyonzaji cha kwa kipindi 
chochote cha sekunde 10 hakipaswi kuzidi mara 3 ya kikomo cha 
wastani cha kiwango mahususi cha ufyonzaji  (kinacholingana) 

 
 Noti: 

§ a Kiwango mahususi cha ufyonzaji nishati cha sehemu ya mwili hupimwa kwa nguvu 
na uwiano r kati ya ukubwa wa sehemu ya mgonjwa iliyomulikwa na jumla ya 
sehemu zote za mgonjwa: 

ü hali ya kawaida ya uendeshaji: kiwango mahususi cha ufyonzaji nishati = 
(10–8 . r) W/kg 

ü  hali ya uendeshaji iliyodhibitiwa: kiwango mahususi cha ufyonzaji nishati 
(SAR)  = (10–6 . r) W/kg 

§ aSehemu ya mgonjwa iliyomulikwa na mionzi na viwango mahususi vya ufyonzaji 
nishati halisi vinakokotolewa kwa na ufuatiliaji wa kiwango mahususi cha ufyonzaji 
nishati unaotekelezwa katika mfumo wa MR kwa kila mlolongo na ikilinganishwa na 
ukomo wa kiwango mahususi cha ufyonzaji nishati. 
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§ b Katika hali ambapo jicho liko kwenye uga wa mzunguko mdogo wa ndani 
inaotumika kwa upitishaji wa masafa ya redio, uangalifu unapaswa kuchukuliwa ili 
kuhakikisha kuwa ongezeko la jotoridi lisizidi sentigredi  1. 

 
E. UKOMO WA MMULIKO WA MIONZI KATIKA HEWA YA 

ALTRASAUNDI 
 

Masafa katika kilohezi Kiwango cha shinikizo la sauti (dB) 
20 75 
25 110 
31.5 110 
40 110 
50 110 

 
Noti: Wingi wa nishati ya mawimbi kutoka kwa altrasaundi inayopeperushwa na hewa 
hukengeushwa na ngozi badala ya kufyonzwa na kwa hivyo madhara kwenye ngozi yanaweza 
kuzingatiwa kuwa kidogo chini ya hali ya 'kawaida' ya mwonekano. Kuna ushahidi fulani, 
hata hivyo, wa kupendekeza kuwa joto kidogo la ngozi linaweza kutokea tunapokabiliwa na 
viwango vya juu vya shinikizo la sauti (SPLs) kati ya db 140 -150 katika masafa ya 
altrasoniki. 
 

 “ukomo wa mmuliko wa mionzi” maana yake ni ukomo wa juu uliowekwa kwenye mmuliko 
wa mionzi wa binadamu kwa kinga dhidi ya kukabiliana na athari za kifiziolojia ambazo 
katika hali ya kawaida zinahusiana na mmuliko wa mionzi. Ukumo huo wa mmuliko 
haukusudiwi kutoa kinga dhidi ya athari zingine zinazotokana na wasiwasi wa mmuliko huo 
wa mionzi. 
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________________ 
 

EDWALI LA TISA 
________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(3)(d)) 

 
Vizalisha mionzi vinavyotoa mionzi isiyo ionishi 
 

i. Vifaa vinavyotoa mionzi yenye  sumakuumeme katika miale ya atravioleti (UV), 
mionzi ya infrared(IR) na mionzi ya masafa ya redio(RF), na  vyanzo vya leza 
katika maeneo haya ya spektramu, vitasamehewa kwenye Kanuni ikizingatiwa 
kwamba vinakidhi viwango vya Tanzania vya matumizi bila malipo. Sharti la 
mwisho linatumika tu ikiwa viwango vilivyotajwa vinahusiana na mionzi 
iliyotolewa 

ii. Vifaa ambavyo havizingatii viwango vya Tanzania (au hata kama vinazingatia, lakini 
viwango maalum havihusiani na hatari za mionzi) vitasamehewa kwenye kanuni 
hizi, ikizingatiwa kwamba vinakidhi  yafuatayo: 
a. Mionzi ya atraviolet (UV): kifaa chochote kinachotoa mionzi ya 

sumakuumeme katika eneo la spektramu ya nanomita 180 hadi 400 
kitasamehewa katika Kanuni hizi, ikizingatiwa kwamba uzito uliopimwa wa 
msongamano wa nguvu mawimbi uliotolewa (kama inavyopimwa katika 
umbali wa sentimita 5 kutoka sehemu yoyote inayofikika kwenye kifaa) 
haizidi 3X 10-8 W/cm2 *A, ambapo A ni kiwango cha uzani kilichotolewa 
katika Orodha ya 1 hapa chini: 

 

Orodha ya 1: Kiwango cha uzani A 

Urefu wa wimbi (nm) A 
180 0.012 
200 0.030 
210 0.075 
230 0.190 
240 0.300 
250 0.430 
270 1.000 
300 0.300 
305 0.060 
313 0.006 
315 0.003 
325 0.005 
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350 0.002 
400 0.00003 

 

Vidokezo vya kutumia Orodha ya 1:  

Tumia njia ya kuweka mstari mnyofu wa polinomia  kwa urefuwimbi 
wa namba za kati. 

1.Kwa vifaa vinavyotoa mionzi katika urefuwimbi zaidi ya mmoja, 
michango iliyopimwa kutoka kwa kila urefuwimbi inapaswa 
kujumlishwa. Njia mbadala, vipimo vinaweza kufanywa na vifaa 
vyenye  mwitikio wa sipektro ambao ulioundwa kulingana na 
viwango  vya uzani vya Orodha ya 1. 
 

b. Mionzi ya infraredi (IR) 
Kifaa chochote kinachotoa mionzi katika masafa ya spektro nanomita 780 
hadi milimita 1, chenye msongamano wa nguvu  mawimbi wa chini ya 
10Mw/cm2, kama inavyopimwa kwa umbali wa sentimita 5 kutoka sehemu 
yoyote inayofikiwa kwenye kifaa, kitasamehewa kutoka Kanuni hizi 

c. Mionzi ya masafa ya redio (RF): 
Kifaa chochote kinachotoa mionzi ya masafa ya redion RF, katika masafa 
ya spektro milimita1 hadi  kilometa 1000, kitasamehewa kutoka  na Kanuni 
hizi, ikizingatiwa  kwamba msongamano wake wa nguvu mawimbi, 
unaopimwa kwa umbali wa sentimita 5 kutoka sehemu yoyote inayofikiwa 
kwenye kifaa, unakidhi yafuatayo: 
Katika masafa kati ya KiloHezi 3 hadi MegaHezi 1000 

Katika masafa kati ya: JigaHezi 0.4 JigaHezi 1.5-7.(0.45/f, ambapo  f ni 
masafa katika JigaHezi 

Katika masafa kati ya :  JigaHezi 1.5 na JigaHezi 300 -2.1W 

 
 
Dodoma,                  ADOLF F. MKENDA 
     27 Oktoba, 2023   Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 


