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TANGAZO LA SERIKALI NA. 478X la tarehe 1/7/2022 

 
SHERIA YA NGUVU ZA ATOMU, 

 

 (SURA YA 188) 

_____________ 

 

 KANUNI 

_____________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 69 na 70) 

_____________ 

 
KANUNI ZA ADA NA TOZO ZA NGUVU ZA ATOMU, 2022 

 
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Ada na 

Tozo za Nguvu za Atomu, 2022. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa shughuli, utendaji 

wa kazi mbalimbali  na huduma zinazotolewa na Tume 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
Sura ya 188 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Nguvu za Atomu; 

 “kundi la kwanza” maana yake ni vyanzo hatari sana vya 

mionzi ambavyo visipodhibitiwa na kulindwa kwa 

usalama vinaweza kusababisha madhara makubwa 

kwa mtu anayeshughulika navyo au kuguswa 

navyo ndani ya dakika chache; 

 “kundi la pili” maana yake ni vyanzo hatari vya mionzi 

ambavyo visipodhibitiwa kwa usalama au kulindwa 

kwa usalama vinaweza kusababisha madhara 

makubwa kwa mtu anayeshughulika navyo au 

kuguswa navyo ndani ya muda wa saa kadhaa au 

siku; 

 “kundi la tatu” maana yake ni vyanzo hatari vya mionzi 

ambavyo visipodhibitiwa kwa usalama au kulindwa 

kwa usalama vinaweza kusababisha madhara ya 
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kudumu kwa mtu anayeshughulika navyo au 

kuguswa navyo ndani ya muda wa siku kadhaa; 

 “kundi la nne” maana yake ni vyanzo vya mionzi ambavyo 

vinauwezo mdogo wa kuleta madhara au 

uwezekano mdogo wa kusababisha madhara ya 

kudumu kwa mtu yeyote; 

 “kundi la tano” maana yake ni vyanzo vya mionzi 

ambavyo vinauwezo mdogo sana wa kuleta 

madhara au uwezekano mdogo sana wa 

kusababisha madhara ya kudumu na kama 

vikitawanywa havitaleta madhara ya kudumu kwa 

watu; 

 “Tume” maana yake ni Tume ya Nguvu za Atomu 

Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 5 cha 

Sheria; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na 

masuala ya nguvu za atomu; 

 “idhini ya awali” maana yake ni zoezi la kufanya ukaguzi 

kabla ya kuidhinisha matumizi mapya ya mionzi; 

 “utafutaji” maana yake ni michakato au shughuli 

ikijumuisha uchunguzi unaofanywa kwa 

madhumuni ya kubainisha au kugundua kama kuna 

madini ya mionzi kwenye eneo au mahali Fulani; 

na 

 “usafirishaji” maana yake ni mizigo inayosafirishwa 

kwenda nchi nyingine au kuingia ndani ya nchi 

kwa njia ya meli, treni, ndege, au gari lingine kwa 

wakati mmoja. 

 
Ada ya leseni 

na usajili ya 

shughuli 

mbalimbali  

 4. Tume itatoza ada katika namna na njia 

zilizoainishwa katika Jedwali la Kwanza kuhusiana na kila 

leseni inayotolewa chini ya Sheria na kanuni zake. 
  
Ada za 

ukaguzi wa 

idhini za 

awali na 

ufuatiliaji  

 5.-(1) Tume itatoza ada ya ukaguzi wa idhini za 

awali na ufuatiliaji katika namna na njia zilizoainishwa 

katika Jedwali la Pili kuhusiana na kila shughuli ya 

ukaguzi iliyobainishwa chini ya Sheria na kanuni zake. 

  (2) Tume itatoza ada kwa wazalishaji na 

wasambazaji wa mnyororo wa bidhaa za vyakula ndani ya 



 

Ada na Tozo za Nguvu za Atomu 

Tangazo Na. 478X (Linaendelea) 

4 

 

nchi katika namna na njia zilizoainishwa katika Jedwali la 

Nne. 

  
Ada na tozo  

kwa shughuli 

zinazohusiana 

na madini ya 

mionzi 

 6. Mtu ambaye anakusudia kufanya shughuli 

yoyote iliyoidhinishwa inayohusiana na utafutaji, 

uchunguzi, uchimbaji na uchakataji wa madini ya mionzi 

au urani, atapaswa, kabla ya kufanya shughuli hiyo, kulipa 

ada kwa Tume kwa namna iliyoainishwa katika Jedwali la 

Tatu.  
  
Ada za 

uchunguzi wa 

mionzi 

kwenye 

bidhaa za 

vyakula  

 7. Tume itatoza ada kwa uchunguzi wowote wa 

mionzi kwenye mnyororo wa bidhaa za vyakula na bidhaa 

zinazohusiana kwa namna iliyoainishwa katika Jedwali la 

Nne. 

  
Ada za 

huduma 

mbalimbali  

 8. Tume inaweza, kupitia makubaliano, kutoa 

huduma zinazohusiana na kazi zake zilizoidhinishwa na 

huduma hizo zinaweza kutozwa katika namna 

iliyoainishwa katika Jedwali la Tano.  

  
Kufutwa  

TS. Na.  

366 la 2011 

 9. Kanuni za Ada na Tozo za Nguvu za Atomu, 

2011 zinafutwa. 
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________________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 
______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 

 

ADA ZA KUTOA LESENI/USAJILI WA SHUGHULI MBALIMBALI 

 

1. Maombi ya idhini ya Vifaa vya Kuzalisha Mionzi na Vyanzo vya Mionzi kwa huduma 

za hatibabu na zasizo za kimatibabu, kibali cha utafiti na vyuma chakavu. 

 

NA. AINA YA HUDUMA ADA AU TOZO (TZS) 

1 Kupata idhini ya kutumia, kumiliki, kuendesha, 

kukodisha, kuingiza ndani ya nchi, kusafirisha 

nje au kuhamisha vifaa vya uchunguzi wa 

kimatibabu. 

200,000/= kwa kila kifaa. 

 

2 Kupata idhini ya kutumia, kumiliki, kuendesha, 

kukodisha, kusafirisha nje ya nchi au kuingiza 

ndani nchini CT Scanner, vifaa tiba (teletherapy 

na brachytherapy), angio-suite, Picha za MRI 

(Medical Resonance Imaging), Dawa za nyuklia, 

Positron Emmission Tomography-CT na vifaa 

vya mnururisho wa mionzi. 

300,000/= kwa kila kifaa. 

 

3 Kupata idhini ya kutumia, kumiliki, kuendesha, 

kukodisha, kuhamisha, kutoa nje ya nchi au 

kuingiza ndani ya nchi vifaa vya kutoa mionzi 

isiyo ya kimatibabu, vituo vya mawasiliano, 

majengo ya kuhifadhi vyanzo vya mionzi na 

kibali cha utafiti  

300,000/= kwa kila kifaa, 

kwa kila kituo, au kwa kila 

tafiti. 

4 Kupata idhini ya kutumia, kumiliki, kukodisha, 

kendesha, kutoa nje ya nchi, kuingiza ndani ya 

nchi au kuhamisha bidhaa ya leza ya daraja la 4; 

cyclotron, kichapuzi cha Linear kisichokuwa cha 

kimatibabu (Non-Medical Linear Accelerator), 

X-rei isiyobadilika au Vifaa vya Mionzi kwa 

Majaribio yasiyo ya uharibifu, kitambazaji cha 

ukaguzi wa mizigo au kontena, au vifaa vingine 

vya hatari kubwa, sampuli za udongo zenye 

vyanzo vya mionzi, mionzi ya asili (NORMs); na 

uchunguzi wa shehena ya vyuma chakavu  

500,000/= kwa kila kifaa  

au kwa kila shehena 

5 Kupata idhini ya kutumia, kumiliki, kukodisha, 

kuhamisha, kuendesha, kutoa nje ya nchi au 

kuingiza ndani ya nchi chanzo cha kunururisha 

mionzi ya viwandani au kinu cha utafiti wa 

nguvu za Nyuklia, madini yenye vyanzo vya 

TZS 5,000,000/= kwa kila 

huduma, na kila kimoja 
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mionzi.  

6 Kupata idhini kwa ajili ya utambuzi wa eneo, 

ujenzi, uendeshaji au kutengua 

(decommissioning) Kinu cha Nyuklia cha 

Uzalishaji wa umeme. 

 

10,000,000/= kwa kila 

huduma 

7 Ada ya nyongeza kwa ajili ya kupata idhini ya 

kuagiza vifaa au vifaa vyote vya kutoa mionzi ya 

ayonaizi na isiyo ayonaizi vyenye umri zaidi ya 

miaka 8 tangu kutengenezwa 

 

1,000,000/= kwa kila kifaa  

 

 

2. Usajili wa wataalamu, watoa huduma za kiufundi na leseni ya kusafirisha vyanzo vya 

mionzi. 

 

NA. AINA YA HUDUMA ADA AU TOZO ( TZS) 

1 Kwa usajili wa wataalamu waliohitimu kutoa 

huduma ya mionzi ya ayonaizi kwa watu. 

Hakuna malipo  

2 Kwa usajili wa wataalamu wanaoendesha, 

kusimika, kukarabati na kufanya matengenezo 

ya vifaa au mitambo ya vifaa vinavyotoa mionzi. 

50,000/= kwa kila miaka 

mitano (5), 

 

3 Kwa kibali cha kusafirisha vyanzo vya mionzi 

vya kundi la kwanza hadi kundi la tano, madini 

yenye viasili vya mionzi na mionzi ya asili 

(NORMs) ndani ya nchi na au vinavyopita 

nchini  

1,000,000/= bila 

kujumuisha gharama 

zingine. 

 

4 Kwa kibali cha utoaji huduma za kiufundi kama 

vile vipimo vya mionzi kwa wafanyakazi, 

ufuatiliaji wa mionzi mahali pa kazi, vipimo vya 

mionzi kwenye mazingira, vipimo vya 

kimaabara, ukarabati na matengenezo ya vifaa 

vya kinyuklia, usambazaji wa vifaa vya mionzi; 

usafirishaji wa vifaa vya mionzi, uhifadhi wa 

vifaa vya mionzi, watoa mafunzo ya ulinzi na 

usalama wa mionzi, ugezi na udhibiti ubora wa 

vifaa vya mionzi. 

1,000,000/= kwa kila 

huduma bila kujumuisha 

gharama zingine 

 

______________ 

 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(1)) 

 

ADA ZA UKAGUZI WA AWALI NA UFUATILIAJI 
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Maombi ya ukaguzi usio rasmi kwa vituo vya mionzi au shughuli za mionzi za 

kimatibabu na zisizo za kimatibabu utatozwa kama ifuatavyo: 

 

NA. AINA YA SHUGHULI ADA ( TZS) 

1 Kwa ajili ya tathmini na ukaguzi wa idara ya 

radiolojia. 

100,000/= kwa kila kifaa 

bila kujumuisha gharama 

zingine. 

2 Kwa ajili ya tathmini na ukaguzi wa vifaa 

vinavyotoa mionzi, vituo vya mawasiliano, vituo 

vya kuhifadhia vyanzo vya mionzi na huduma 

nyinginezo zenye madhara madogo na ya 

wastani.  

200,000/= kwa kila kifaa 

au kwa kila kituo bila 

kujumuisha gharama 

zingine. 

 

 

3 

Kwa ajili ya tathmini na ukaguzi wa bidhaa za 

Leza daraja la 4, Linear Accelerator, mashine za 

x-rei au vifaa vilivyosimikwa kwa matumizi ya 

vipimo visivyoharibika, mashine za kukagua 

mizigo na makontena, au CT scan, Picha za 

MRI, maghala ya vyuma chakavu na vifaa 

vingine vinavyoweza kusababisha madhara 

makubwa. 

500,000/= kwa kila kifaa 

au kwa kila ghala, bila 

kujumuisha gharama 

zingine. 

 

4 Kwa kila tathmini au ukaguzi wakati wa 

utambuzi wa eneo, ujenzi, makabidhiano, 

uendeshaji na uondoshaji wa migodi yenye 

madini yanayotoa mionzi ya asili au migodi ya 

kawaida, tathmini ya mkusanyiko wa gesi ya 

radoni katika migodi ya chini ya ardhi, kituo cha 

kunururisha mionzi ya viwandani  

5,000,000/= kwa kila 

huduma au kwa kila mgodi 

bila kujumuisha gharama 

zingine. 

 

5 Kwa kila tathmini na ukaguzi wakati wa 

utambuzi wa eneo, ujenzi, makabidhiano , 

uendeshaji na uondoshaji wa kinu cha kuzalisha 

umeme wa nyuklia, Kinu cha Utafiti wa 

Nyuklia, mgodi wa madini yenye mionzi, 

uchakataji, uteketezaji na sehemu za kuhifadhia 

taka za mionzi  

10,000,000/= kwa kila 

huduma bila kujumuisha 

gharama zingine. 

 

 

_______________ 

 

JEDWALI LA TATU 
_______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6) 
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ADA NA TOZO ZA SHUGHULI ZINAZOHUSIANA NA UTAFUTAJI, UCHUNGUZI, 

UCHIMBAJI NA UCHAKATAJI WA MADINI YANAYOTOA MIONZI 

 

NA. AINA YA SHUGHULI ADA (TSHS) 

1.  Kibali cha utafutaji wa madini ya mionzi 20,000,000/= kwa mgodi 

2.  Kibali cha utambuzi wa eneo na ujenzi wa 

mgodi au Kituo cha Uchakataji. 

15,000,0000/= kwa mgodi 

3.  Kibali cha uchimbaji au uchakataji wa madini 

yanayotoa mionzi 

20,000,000/= kwa Kila leseni 

ya uchimbaji 

4.  Kibali cha usafirishaji wa madini yanayotoa 

kiwango kikubwa cha mionzi na yale 

yanayosafirishwa nje ya nchi kupitia nchini 

7,000,000/= Kwa kila mzigo 

5 Kibali cha kuondosha na kufunga mgodi au 

kituo cha kuchakata madini 

20,000,0000/= kwa kila 

mgodi/ Kituo 

6 Uhakiki wa uondoshaji wa uchakataji wa 

madini ya mionzi na vituo vyake 

20,000,000/= kwa mwaka 

kwa mgodi au kituo cha 

uchakataji. 

 

 

______________ 

 

JEDWALI LA NNE 
_______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 5(2) na 7) 

 

ADA ZA UCHUNGUZI WA MIONZI KATIKA MNYORORO WA BIDHAA ZA 

CHAKULA NA BIDHAA ZINAZOHUSIANA 

 

Kundi A: Kwa Uingizaji wowote wa Mnyororo wa bidhaa za Chakula, Tumbaku na 

Bidhaa zinazotokana na Tumbaku ndani ya nchi zitatozwa kama ifuatavyo: 

 

1. Bidhaa za mbolea hazitatozwa. 

2. Bidhaa ambazo thamani ya shehena ambayo malipwani haizidi kiasi cha Shilingi 

za Kitanzania milioni moja hazitatozwa. 

3. Asilimia 0.4 ya malipwani ya shehena inayoingia nchini yenye thamani ya zaidi 

ya Shilingi milioni moja hadi Shilingi bilioni moja za Kitanzania. 

4. Shilingi za Kitanzania milioni nne kwa shehena inayoingia nchini yenye 

malipwani inayozidi shilingi za Kitanzania bilioni moja. 

 

 

Kundi B: Kwa usafirishaji wowote nje ya nchi wa mnyororo wa bidhaa za vyakula 

ikiwemo mbolea, tumbaku, bidhaa za tumbaku na vyakula vya msaada vinavyoingia nchini 

vitatozwa kama ifuatavyo: 
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1. Shehena ambazo thamani ya malipwani haizidi kiasi cha dola za kimarekani elfu 

mbili au kiwango sawa kwa shilingi za kitanzania hazitatozwa. 

2. Asilimia 0.1 ya malipwani ya shehena yenye thamani ya zaidi ya dola za 

kimarekani elfu mbili au kiwango sawa kwa shilingi za kitanzania hadi Shilingi 

bilioni moja za Kitanzania. 

3. Shilingi za Kitanzania milioni mbili kwa shehena inayotoka nje ya nchini yenye 

malipwani inayozidi shilingi za Kitanzania bilioni moja. 

 

 

Kundi C: Nakala ya Ziada ya Cheti cha Uchunguzi wa Mionzi 

Kila nakala ya ziada iliyoidhinishwa ya Cheti cha Uchunguzi wa Mionzi 

iliyotolewa chini ya kundi A na B ya Jedwali hili kwa shehena hiyo hiyo itatozwa 

shilingi za Kitanzania elfu kumi 

 

Kundi D: Kwa wazalishaji, wasambazaji, wasindikaji na wasagaji/wachanganyaji wa 

bidhaa za mnyororo wa Vyakula, Tumbaku na bidhaa za Tumbaku na wamiliki wa na 

watumiaji wa maji ya visima na hifadhi ya maji: 

 

i. Ada za uchunguzi wa mionzi wa bidhaa za mnyororo wa vyakula, tumbaku na 

bidhaa za tumbaku kwa wazalishaji, wasambazaji, wasindikaji na 

wasagaji/wachanganyaji zitachajiwa kama ifuatavyo: 

 

1. Kampuni ndogo sana na kampuni ndogo hazitatozwa. 

2. Shilingi za Tanzania laki mbili na hamsini (250,000) kwa kampuni ya 

ukubwa wa kati. 

3. Shilingi za Tanzania laki tatu (300,000/=) kwa kampuni kubwa  

MUHIMU: 

Kwa mujibu wa Sera ya Maendeleo ya Kampuni Ndogo na za ukubwa wa Kati 

(2003), Tanzania imeainisha makundi ya makampuni kama ifuatavyo: 

a) Kampuni ndogo sana na Kampuni Ndogo zenye wafanyakazi wanne 

au mtaji uliowekezwa kwenye mashine hauzidi milioni 5. 

b) Kampuni ndogo zilizo rasimishwa na zina wafanyakazi kati ya 5 na 

49 au zenye uwekezaji wa mtaji kati ya shilingi za Kitanzania 

milioni 5 na milioni 200. 

c) Kampuni za zilizo ajiri watu kati ya 50 na 99 au zenye uwekezaji 

wa mitaji kati ya shilingi milioni 200 na shilingi milioni 800. 

d) Kampuni kubwa zilizo ajiri wafanyakazi wasiopungua 100 au yenye 

uwekezaji wa mtaji wa mitambo ya zaidi ya shilingi milioni 800. 

 

ii. Kwa leseni ya uchunguzi wa mionzi, umiliki, utumiaji wa maji ya visima na 

hifadhi ya maji 

Shilingi za Kitanzania 50,000/= kwa leseni ya uchunguzi wa mionzi ya kumiliki 

na kutumia maji chini ya ardhi na hifadhi ya maji kila baada ya miaka mitatu. 
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_______________ 

 

JEDWALI LA TANO 
_______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 8) 

 

ADA NA TOZO ZA SHUGHULI AU HUDUMA ZINGINE ZINAZOHUSIANA NA 

MIONZI  

 

NA. AINA YA HUDUMA TOZO 

1.  Kutoa huduma ya 

kutengeneza muundo na 

mpangilio wa kituo cha 

mashine ya uchunguzi wa x-

rei, mapitio ya vifaa kinga vya 

mionzi, kufanya vipimo vya 

udhibiti wa ubora wa vifaa 

vya uchunguzi wa mionzi na 

kupima ubora wa vifungashio 

vya vyanzo vya mionzi kwa 

usafiri na matengenezo ya 

vifaa vya kupimia mionzi. 

TZS 200,000/= kwa kazi bila kujumuisha 

gharama zingine. 

2.  Upimaji wa sampuli kwa 

aidha gamma spectrometry, 

EDXRF au TXRF 

TZS 100,000/ na punguzo la 25% kwa 

mwanafunzi. 

3.  Kwa huduma za kutambua 

mionzi kwa wafanyakazi 

TZS 100,000 kwa kila kitambua mionzi. 

 

Kwa kitambua mionzi 

kilichopotea 

Kitatozwa kwa bei ya soko la kitambua 

mionzi kwa wakati huo. 

4.  Ugezi wa kifaa cha upimaji 

mionzi, kipimo cha 

kielectroniki kwa mfanyakazi, 

kigunduzi cha mionzi kwa 

mtu binafsi na kwa mazingira. 

TZS 150,000/= kwa kila kifaa kwa mkazi 

bila kujumuisha gharama zingine 

Dola za Kimarekani (USD) 150 kwa kila 

kifaa kwa asiye mkazi bila kujumuisha 

gharama zingine 

5.  Huduma za ushauri juu ya 

matumizi sahihi ya mashine 

za x-rei. 

TZS 500,000/= bila kujumuisha gharama 

zingine. 

6.  Ugezi, ukarabati na 

matengenezo ya vipimo vya 

unyevu na msongamano na 

vifaa vingine vya kutoa 

mionzi 

TZS 1,900,000/ kwa kila kifaa bila 

kujumuisha gharama zingine. 
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7.  Usimikaji, ukarabati na 

matengenezo ya mashine ya 

X-rei 

TZS 2,500,000/= kwa kila mashine bila 

kujumuisha gharama zingine. 

8.  Kwa usafirishaji, utunzaji na 

urekebishaji wa mabaki ya 

vyanzo vya mionzi katika 

Kituo Kikuu Cha Kuhifadhi 

Mabaki ya Mionzi (CRWMF) 

TZS 4,000,000/= kwa kila chanzo cha 

mionzi bila kujumuisha gharama zingine. 

 

 

   

        

Dodoma,      ADOLF F. MKENDA  

       1 Julai, 2022                           Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia 


