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TANGAZO LA SERIKALI NA. 550 la tarehe 4/8/2023 

 
SHERIA YA NGUVU ZA ATOMU,  

 
(SURA YA 188) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70) 

 
KANUNI ZA NGUVU ZA ATOMU ZA UDHIBITI WA MIONZI KATIKA MNYORORO WA 

VYAKULA NA BIDHAA ZINAZOHUSIANA NA CHAKULA, ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI  
 
Kanuni       Maelezo 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri.  

 
SEHEMU YA PILI  

MATAKWA YA KUPATA CHETI CHA UCHUNGUZI WA   MIONZI  
 

4. Uchunguzi wa uchafuzi wa mionzi.  
5. Uondoshaji wa bidhaa za mnyororo wa chakula na bidhaa 

zinazohusiana na chakula. 
6. Uchukuaji wa sampuli. 
7. Zuio la kuingiza bidhaa nchini, kusafirisha bidhaa nje ya nchi, 

kuzalisha au kusambaza bidhaa katika mnyororo wa chakula na bidhaa 
zinazohusiana na chakula zilizochafuliwa kwa mionzi. 

8. Katazo kuhusu matumizi ya visima na hifadhi za maji  
9. Cheti au leseni ya uchunguzi wa mionzi. 
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10. Ada.   
 

SEHEMU YA TATU 
MASHARTI YA JUMLA 

 
11. Wajibu wa kuzingatia maelekezo ya Tume.  
12. Makosa na adhabu. 
13. Kufutwa kwa Kanuni.  

_________ 
 

MAJEDWALI 
__________ 
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SHERIA YA NGUVU ZA ATOMU,  
(SURA YA 188) 

___________ 
 

KANUNI 
____________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 70) 

 
 

KANUNI ZA NGUVU ZA ATOMU ZA UDHIBITI WA MIONZI 
KATIKA MNYORORO WA VYAKULA NA BIDHAA 

ZINAZOHUSIANA NA CHAKULA, ZA MWAKA 2023 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

  
Jina    1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Nguvu 

za Atomu za Udhibiti wa Mionzi katika Mnyororo wa 
Vyakula na Bidhaa Zinazohusiana na Chakula, za mwaka 
2023. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika katika mnyororo wa 

vyakula vyote na bidhaa zinazohusiana na chakula.  
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo-  
 “msafirishaji wa bidhaa nje ya nchi” maana yake ni mtu, 

kampuni au taasisi yoyote inayopeleka bidhaa nje 
ya nchi kwa madhumuni mbalimbali ikiwemo 
biashara au misaada; 

 “msindikaji” maana yake ni mtu, kampuni au taasisi 
yoyote inayobadili bidhaa za mnyororo wa chakula 
kuwa katika aina nyingine ya chakula; 

 “muingizaji wa bidhaa nchini” maana yake ni mtu, 
kampuni au taasisi yoyote inayoingiza bidhaa 
nchini kwa madhumuni mbalimbali ikiwemo 
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biashara au misaada; 
 “mzalishaji” maana yake ni mtu, kampuni au taasisi 

inayotengeneza bidhaa katika  mnyororo wa 
chakula isipokuwa mkulima na mzalishaji wa 
mbegu;  

Sura ya 188 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Nguvu za Atomu; 
 “Tume” maana yake ni Tume ya Nguvu za Atomu 

Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 5 cha 
Sheria; 

 “vyakula vya wanyama” maana yake ni vyakula 
vilivyokusudiwa kwa ajili ya mifugo; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na 
masuala yanayohusiana na nguvu za atomu. 

  
SEHEMU YA PILI 

MATAKWA YA KUPATA CHETI CHA UCHUNGUZI WA MIONZI 
  
Uchunguzi wa 
uchafuzi wa 
mionzi 

 4.  Mtu hataingiza nchini, hataondosha kupitia 
forodha au kusambaza, kwa ajili ya matumizi ya nyumbani 
au kama chakula cha wanyama, bidhaa yoyote 
iliyoorodheshwa katika Jedwali la Kwanza, isipokuwa 
kama-  

 (a) uchunguzi wa mionzi chini ya Sheria hii 
umefanyika kwenye bidhaa hiyo; na 

 (b) leseni au cheti kimetolewa kuthibitisha kuwa 
bidhaa hiyo ni salama au ina uchafuzi wa mionzi 
ulio chini ya ukomo ulioainishwa katika Jedwali la 
Pili.   

   
Uondoshaji wa 
bidhaa za 
mnyororo wa 
chakula na 
bidhaa 
zinazohusiana 
na chakula 

 5. Kwa kuzingatia kifungu cha 30 cha Sheria, mtu 
yeyote ambaye ataingiza nchini au kusafirisha kwenda nje 
ya nchi bidhaa zozote za vyakula zilizoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza atatoa cheti cha uchunguzi wa mionzi 
kwa kila shehena kabla ya uondoshaji kwa ajili ya 
kuingizwa au kutolewa kupitia forodha kama 
itakavyohitajika na uondoshaji kupita forodha hautafanyika 
isipokuwa kama cheti cha uchunguzi wa mionzi ya bidhaa 
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husika kimetolewa.  
  
Uchukuaji wa 
sampuli 

 6.-(1) Msafirishaji bidhaa nje ya nchi, muingizaji 
bidhaa nchini, msambazaji, mzalishaji au msindikaji au 
mfadhili ikijumuisha idara za Serikali kama 
itakavyohitajika atatakiwa kuruhusu uchukuaji wa sampuli 
ya kutosha kutoka kwenye bidhaa zilizoainishwa ambazo 
zinakusudiwa kusafirishwa kwenda nje ya nchi au 
kuingizwa nchini, au kusambazwa. 

  (2) Uchukuaji wa sampuli wa bidhaa chini ya 
Kanuni hizi utafanywa kwa mujibu wa miongozo 
iliyotolewa na Tume.   

  
Zuio la 
kuingiza 
bidhaa nchini, 
kusafirisha 
bidhaa nje ya 
nchi, au 
kusambaza 
bidhaa katika 
mnyororo wa 
chakula na 
bidhaa 
zinazohusiana 
na chakula 
zilizochafuliwa 
kwa mionzi 

 7.-(1) Tume itarudisha bidhaa zilizoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza zinazoingizwa nchini zikiwa 
zimechafuliwa na mionzi kwa kiwango kinachozidi 
kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Pili katika nchi 
zilikotoka kwa gharama za mwingizaji. 
 (2) Endapo baada ya uchunguzi bidhaa yoyote ya 
mnyororo wa chakula au bidhaa inayohusiana na chakula 
inayokusudiwa kusafirishwa kwenda nje ya nchi itakutwa 
imechafuliwa na mionzi kwa kiwango kinachozidi 
kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Pili, bidhaa 
hiyo haitasafirishwa kwenda nje nchi na itachukuliwa 
kama bidhaa ya chakula iliyochafuliwa na mionzi  na 
itaondolewa kwa namna Tume itakavyoainisha. 

  
Katazo kuhusu 
matumizi ya 
visima na 
hifadhi za maji 

 8.-(1) Mmiliki wa kisima cha maji au hifadhi ya 
maji hataruhusu kisima au hifadhi kutumika kabla ya 
uchunguzi wa mionzi kufanywa na Tume. 

  (2) Kwa upande wa kisima cha maji au hifadhi ya 
maji iliyokuwa inayumika kabla ya kuanza kwa Kanuni 
hizi, Tume itaweka utaratibu wa namna ambayo mmiliki 
wa kisima au hifadhi atawasiliana na Tume kwa ajili ya 
kufanya uchunguzi wa uchafuzi wa mionzi wa kisima cha 
maji au hifadhi ya maji husika. 

  (3) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “mmiliki” 
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hujumuisha mmiliki halisi au mtu mwingine yeyote 
anayewajibika na usimamizi wa kisima au hifadhi ya maji. 

  
Cheti au leseni 
ya uchunguzi 
wa mionzi  

 9. Baada ya kukamilika kwa uchunguzi wa mionzi 
chini ya kanuni ya 4 na kujiridhisha kuwa bidhaa husika 
imekidhi viwango, Tume itatoa leseni au cheti cha 
uchunguzi wa mionzi kwa utaratibu ulioainishwa katika 
miongozo ya Tume. 

  
Ada 
 
TS. Na 
478 la mwaka 
2022 

 10. Tume itatoza ada kwa huduma inazotoa 
kuhusiana na uchunguzi wa uchafuzi wa mionzi chini ya 
kanuni hizi kwa viwango vilivyoainishwa katika Kanuni za 
Ada na Tozo: 

  Isipokuwa, Tume inaweza kuainisha ada tofauti 
kuhusiana na bidhaa katika mnyororo wa vyakula au 
bidhaa zinazohusiana na chakula zilizokusudiwa kwa ajili 
ya misaada. 

  
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 
 

Wajibu wa 
kuzingatia 
maelekezo ya 
Tume 

 11. Kwa madhumuni ya utekelezaji wa madhumuni 
ya Kanuni hizi, msafirishaji wa bidhaa kwenda nje ya nchi, 
muingizaji wa bidhaa nchini msambazaji, mzalishaji au 
msindikaji wa bidhaa zozote zilizoainishwa au mmiliki wa 
kisima au hifadhi ya maji atazingatia maelekezo 
yaliyotolewa na Tume katika utekelezaji wa mamlaka yake 
chini ya Kanuni hizi. 

  
Makosa na 
adhabu  

 12. Mtu yeyote, ambaye atakiuka masharti yoyote 
ya Kanuni hizi, anatenda kosa na akitiwa hatiani 
atawajibika kwa adhabu zilizoainishwa katika Sheria.  

  
Kufutwa kwa 
Kanuni 
TS Na.  
63 la mwaka 
1998. 

 13. Kanuni za Kinga dhidi ya Mionzi za Udhibiti 
wa Bidhaa za Vyakula Zilizochafuliwa na Mionzi, za 
mwaka 1998 zimefutwa. 
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_______________ 

 
JEDWALI LA KWANZA 

_______________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 
 

1. Maziwa (aina zote za maziwa na bidhaa za maziwa)  
2. Nyama (aina zote za nyama na bidhaa za nyama)  
3. Samaki (aina zote za samaki na vyakula vinavyopatikana kwenye maji) 
4. Mbogamboga na mafuta ya mboga 
5. Matunda na bidhaa za matunda 
6. Ngano na bidhaa za ngano 
7. Chai 
8. Mchele 
9. Uyoga 

10. Tumbaku na bidhaa zake kwa matumizi ya binadamu 
11. Vyakula vya wanyama vya aina zote  
12. Maji (Aina zote za maji ikijumuisha maji ya visima na hifadhi ya maji) 
13. Sigara 
14. Aina zote za vinywaji  
15. Maharagwe na jamii zote za kunde  
16. Mahindi, bidhaa zote za mahindi na nafaka 
17. Kawaha na bidhaa za kahawa 
18. Mbolea  
19. Biskuti, chokoleti na pipi 
20. Shayiri na bidhaa za shayiri 
21. Vyakula cha watoto wachanga 
22. Chumvi na Sukari 
23. Viungo vya chakula 
24. Mbegu za aina zote 
25. Virutubisho vya vyakula 
26. Bidhaa za vyakula zenye matumizi zaidi ya moja  
27. Aina zote za vyakula na bidhaa zinazohusiana na chakula kwenye mnyororo wa 

vyakula  
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_______________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4) 

 
Ukomo wa udhibiti wa bidhaa za mnyororo wa chakula na bidhaa zinazohusiana na 

chakula  
 

Viwango vya Viasili vya mionzi vinavyotoa mionzi ya beta/gama: Bq/kg or Bg/l viwango vya 
aktinaidi  
 
A: Ukomo wa udhibiti wa visiali vya mionzi kwenye mnyororo wa chakul 

Jina la Bidhaa Viasili vya Mionzi Ukomo (Bq/kg) 

Vyakula vya 
watoto wachanga* 
(Vyakula 
vinavyokusudiwa 
kwa ajili ya 
matumizi ya 
watoto wachanga) 

238Pu, 239Pu, 240Pu, 241Am 1 
90Sr, 106Ru, 129I, 131I, 235U 100 
35S**, 60Co, 89Sr, 103Ru, 134Cs, 137Cs, 
144Ce, 192Ir 

1000 

3H***, 14C, 99Tc 1000 

Vyakula vingine 
visivyo vya watoto 
wachanga 

238Pu, 239Pu, 240Pu, 241Am 10 
90Sr, 106Ru, 129I, 131I, 235U 100 
35S**, 60Co, 89Sr, 103Ru, 134Cs, 137Cs, 
144Ce, 192Ir 

1000 

3H***, 14C, 99Tc 10000 
 

B: Ukomo wa udhibiti wa viasili vya mionzi kwenye maji ya kunywa 
 

Viasili vya mionzi* Ukomo (Bq/l) 

3H 10000 
14C** 100 
90Sr, 131I, 134Cs, 137Cs,238U*** 10 

226Ra, 228Th, 230Th, 232Th,234U, 239Pu, 241Am,  1 

210Pb, 210Po, 228Ra 0.1 
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Ukomo uliopo hapo juu utatumika isipokuwa wakati wa dharura za majanga ya kiradiolojia 
ambapo ukomo ulioanishwa na Tume utatumika. 
 
 
 
 
Dodoma,                ADOLF F. MKENDA  
      27 May, 2023              Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 


