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TANGAZO LA SERIKALI Na. 34 la tarehe. 17/1/2025 
 

SHERIA YA NGUVU YA ATOMU, 
(SURA YA 188) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

(Zimetengezwa chini ya kifungu cha 70) 
 

MAREKEBISHO YA KANUNI ZA KINGA YA MIONZI IONISHI NA ISIYO IONISHI ZA 
MWAKA 2025 

 
Jina 
 
TS. Na. 
840 la 2023 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi na 
Isiyo Ionishi za Mwaka 2025 na zitasomwa pamoja na 
Kanuni za Kinga ya Mionzi Ionishi na Isiyo Ionishi za 
Mwaka 2023 ambazo katika Kanuni hizi zinarejewa kama 
"Kanuni kuu”. 

  
Marekebisho ya 
kanuni ya 3 

 2. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 3, 
kwa-  

(a) kuongeza maneno “cha Sheria” mara baada ya 
tarakimu “5” iliyopo mwishoni mwa tafsiri ya 
neno “Tume”; na 

 (b) kuongeza kulingana na mpangilio wa 
kialphabeti tafsiri ya msamiati mpya kama 
ifuatavyo: 

 ““idhini” maana yake ni ruhusa 
inayotolewa katika hati na Tume kwa 
mtu aliyewasilisha ombi la kufanya 
kazi au kitendo kingine chochote 
kilichobainishwa katika wajibu wa 
jumla wa utendaji chini ya Sheria na 
inaweza kuwa katika namna ya usajili 
au leseni;”. 

  
Marekebisho ya 
kanuni ya 7 

 3. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
7(3)(d) kwa kufuta maneno “katika uwanda wa spektramu 
ya milimita 1 hadi kilomita 1000 zitasamehewa katika 
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Kanuni hizi kama ilivyoainishwa” yaliyopo katika aya (d) 
na badala yake kuweka maneno “vitasamehewa kwenye 
Kanuni hizi, iwapo vitakidhi masharti yaliyobainishwa”.  

  
Marekebisho ya 
kanuni ya 8 

  4. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 8 
kwa kufuta kanuni ndogo ya (1) na kuiandika upya kama 
ifuatavyo: 

   “(1) Mtu anayekusudia kutumia, 
kuingiza nchini, kusafirisha nje ya nchi, 
kusafirisha na kuondoa chanzo cha 
mionzi au nyuklia atatoa taarifa ya 
maandishi kwa Tume ikianinisha 
yafuatayo: 

  (a) aina ya chanzo; 
  (b) maelezo ya sehemu ambapo 

chanzokitatumika; 
  (c) orodha ya wataalum wenye 

sifa watakao endesha 
mtambo au kutumia chanzo; 
na 

  (d) dhumuni la kutumia 
chanzo.”. 

  
Marekebisho ya 
kanuni ya 13 

 5. Kanuni kuu inapendekezwa kurekebishwa kwa 
kufuta kanuni ya 13 na kuiandika upya kama ifuatavyo: 

  “Kurekebis
ha, 
kusimamish
wa na 
kufutwa 
kwa idhini 

 13.-(1) Mmiliki wa leseni 
au aliyesajiliwa anaweza kuiomba 
Tume kwa maandishi kurekebisha 
taarifa zozote zilizopo katika 
leseni au cheti cha usajili.  

   (2) Tume inaweza, baada 
ya kupokea maombi chini ya 
kanuni ndogo ya (1)- 

  (a) kurekebisha kasoro 
iwapo itajiridhisha 
kuwa kuna sababu za 
msingi za kufanya 
marekebisho hayo; au 
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   (b) kukataa kufanya 
marekebisho na kutoa 
sababu za kukataa 
huko. 

    (3) Tume inaweza 
kusimamisha au kufuta leseni au 
cheti cha usajili endapo mmiliki 
wa leseni au aliyesajiliwa 
anashindwa kuzingatia masharti 
kama yalivyowekwa katika Sheria 
na kanuni zilizotengenezwa chini 
yake. 

    (4) Endapo Tume 
inakusudia kusimamisha au kufuta 
leseni au cheti cha usajili- 

   (a) itamtaarifu kwa 
maandishi mmiliki wa 
leseni au aliyesajiliwa 
ikielezea sababu ya 
kusimamishwa au 
kufutwa kwa leseni au 
cheti hicho; na 

   (b) ndani ya siku saba 
kutoka tarehe ya 
taarifa, itampa mmiliki 
wa leseni au 
aliyesajiliwa nafasi ya 
kusikilizwa.  

    (5) Endapo Tume 
haijaridhika na sababu 
zilizotolewa na mmiliki wa leseni 
au aliyesajiliwa chini ya kanuni 
ndogo ya (4) itafuta leseni au cheti 
cha usajili. 

    (6) Mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa ambaye leseni au 
cheti cha usajili kimefutwa 
atarejesha leseni au cheti hicho 
kwa Tume.”. 
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Marekebisho ya 
kanuni ya 48 

 6. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 48, 
kwa-  

(a) kuongeza maneno “kulingana na utoaji wa dozi 
iliyopangwa kwenye eneo lililolengwa ndani 
ya vihimili vinavyohitajika” mwishoni mwa 
kanuni ndogo ya (5); na 

 (b) kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (6) 
kanuni ndogo mpya kama ifuatavyo: 

  “(7) Mmiliki wa leseni atahakikisha 
upatikanaji wa kutosha wa- 

 (a) madaktari wenye sifa wa dawa 
za nyuklia; 

 (b) wafamasia wenye sifa wa dawa 
za nyuklia; na 

 (c) wataalamu wa teknolojia ya 
matibabu ya mionzi wenye sifa, 

 katika idara za dawa za nyuklia. 
  (8) Mmiliki wa leseni au 

aliyesajiliwa atahakikisha kwamba 
tathmini za ndani kwa misingi ya vipimo 
zinafanywa katika vipindi 
vilivyoidhinishwa kwa taratibu za 
radiolojia ambazo viwango vya marejeo ya 
uchunguzi vimeanzishwa.”. 

  
Marekebisho ya 
kanuni za 59 

 7. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 59 
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (2) kanuni 
ndogo mpya kama ifuatavyo: 

  “(3) Mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atatunza kumbukumbu za 
wafanyakazi zifuatazo: 

 (a) kumbukumbu za ukasimishaji 
wowote wa majukumu; na 

 (b) kumbukumbu za mafunzo ya 
wafanyakazi katika kinga ya 
mionzi.”. 
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Marekebisho ya 
kanuni 78 

 8. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 78 
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (4) kanuni 
ndogo mpya kama ifuatavyo: 

  “(5) Mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba 
mwendeshaji wa kituo cha kuhifadhi au 
utupaji wa mabaki ya mionzi anaanzisha na 
kudumisha utaratibu unaotoa rasilimali 
fedha za kutosha kutekeleza majukumu 
yake.  

  (6) Mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba- 

 (a) unafanyika ukaguzi wa mara 
kwa mara, usimamizi wa 
mabaki ya mionzi na 
matengezo ya kituo cha 
kuhifadhi mabaki hayo ili 
kuhakikisha ubora wake; na 

 (b) utoshelevu wa uwezo wa 
kuhifadhi mabaki ya mionzi 
unapitiwa mara kwa mara, kwa 
kuzingatia mabaki ya mionzi 
yanayotarajiwa kuzalishwa 
kutoka kwenye kazi za kawaida 
na matukio ya majanga kwa 
kutazama kipindi cha uhai wa 
kituo cha kuhifadhi mabaki ya 
mionzi na njia zilizopo za 
utupaji.”. 

  
Marekebisho ya 
kanuni 79 

 9. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 79 
kwa kuongeza mara baada ya kanuni ndogo ya (6) kanuni 
ndogo mpya kama ifuatavyo: 

  “(7) Mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atahakikisha kwamba 
usalama unatathminiwa kwa vituo vyote 
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ambavyo usitishaji wa shughuli 
umepangwa kwa vituo vyote ambavyo 
vinaendelea na zoezi la usitishaji. 

  (8) Mmiliki wa leseni au 
aliyesajiliwa atachagua mkakati wa 
usitishaji ambao utakuwa msingi wa 
upangaji wa usitishaji ambao umezingatia 
sera na mkakati wa kitaifa wa usimamizi 
wa mabaki ya mionzi.”. 

  
Marekebisho ya 
kanuni ya 99 

 10. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 
99(4) kwa-  

 (a) kuongeza mara baada ya aya (b) aya mpya 
kama ifuatavyo: 

 “(c) anafanya uratibu baina ya mamlaka 
zenye majukumu yanayohusiana na kinga 
ya mionzi na usalama kwa hali zote za 
mmuliko wa mionzi; na”; na 

 (b) kubadili mpangilio wa aya (c) kuwa aya (d). 
  
Marekebisho ya 
Jedwali la Tisa 

 11.  Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta na 
kuandika upya Jedwali la Tisa kama ifuatavyo: 
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“__________ 

 
JEDWALI LA TISA 

_________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(3)(d)) 
 
Vizalisha mionzi vifuatavyo vinavyotoa mionzi isiyo ionishi vinasamehewa kutoka kwenye 
Kanuni hizi: 
 

(a) Mionzi ya atraviolet (UV): 
kifaa chochote kinachotoa mionzi ya sumakuumeme katika eneo la spektramu ya nanomita 180 
hadi 400 kitasamehewa katika Kanuni hizi, ikizingatiwa kwamba uzito uliopimwa wa 
msongamano wa nguvu mawimbi uliotolewa (kama inavyopimwa katika umbali wa sentimita 5 
kutoka sehemu yoyote inayofikika kwenye kifaa) haizidi 3 x 10-8 W/cm2 *A, ambapo A ni 
kiwango cha uzani kilichotolewa katika Orodha ya 1 hapa chini: 

 
Jedwali dogo la 1: Kiwango cha uzani A 

Urefu wa wimbi (nm) A 
180 0.012 
200 0.030 
210 0.075 
230 0.190 
240 0.300 
250 0.430 
270 1.000 
300 0.300 
305 0.060 
313 0.006 
315 0.003 
325 0.005 
350 0.002 
400 0.00003 

 
 
 
Vidokezo vya kutumia Jedwali dogo la 1: 
(i) Tumia njia ya kuweka msatari mnyoufu wa polinomia kwa urefuwimbi wa namba za kati. 
(ii) Kwa vifaa vinavyotoa mionzi katika urefuwimbi zaidi ya mmoja, michango iliyopimwa 

kutoka kwa kila urefuwimbi inapaswa kujumlishwa. 
(iii) Njia mbadala, vipimo vinaweza kufanywa na vifaa vyenye mwitikio wa sipektro ambao 

ulioundwa kulingana na viwango vya uzani vya Jedwali dogo la 1. 
 

(b) Mionzi ya infraredi (IR): 
Kifaa chochote kinachotoa mionzi katika masafa ya spektro nanomita 780 hadi milimita 1, chenye 
msongamano wa nguvu mawimbi wa chini ya 10 mW/cm2, kama inavyopimwa kwa umbali wa 
sentimita 5 kutoka sehemu yoyote inayofikiwa kwenye kifaa. 
 

(c) Mionzi ya masafa ya redio (RF): 
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Kifaa chochote kinachotoa mionzi ya masafa ya redio (RF) kati ya Kilohertz 100 na Gigahertz 
300, ilimradi chanzo cha mionzi kina nguvu isiyozidi Wati 0.1, ikijumuisha: rimoti inayoendesha 
alamu ya gari kitasamehewa kutoka Kanuni hizi.”. 
 
 
 
 

 
 
 
Dodoma,           ADOLF F. MKENDA, 

23rd December, 2024            Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 


